Học lập trình thì nên học cái căn bản là ngôn ngữ gì?

Học Lập Trình thì nên học cái căn bản là ngôn ngữ gì vậy mấy anh chị :sob: Cho em mấy lời khuyên đi ạ :smiley:

Ngôn ngữ C sẽ đc recommend nhiều nhất trong trường hợp của e

Muốn theo IT trước tiên phải biết “tìm trước khi hỏi” nha bạn. Thay vì hỏi học ngôn ngữ gì, hãy hỏi học để làm gì.
https://daynhauhoc.com/search?q=h%E1%BB%8Dc%20ng%C3%B4n%20ng%E1%BB%AF%20l%E1%BA%ADp%20tr%C3%ACnh%20g%C3%AC

1 Like

Hi Nguyễn Đình Khôi.
Nếu không có ý định sống bằng lập trình thì bạn có thể học python hoặc làm web.
Còn lại học C.

Bạn có thể tham khảo :slight_smile:

1 Like

Học lập trình bằng ngôn ngữ English.

2 Likes

Không có ý định sống bằng lập trình thì theo python hoặc web là sao bác. Cái đó cũng là lập trình mà

Khôi có thể tham khảo bài viết này Lập trình web, học thế nào cho hiệu quả?

Chúc Khôi sớm đạt mục tiêu nhé.

1 Like

Hi Nguyễn Văn Linh.
Để sống bằng lập trình thì cần các kiến thức cơ bản vững chắc như kiến trúc máy tính, chiếu tham trị, kiểu dữ liệu, phạm vi biến v.v.v… Khi đó nên bắt đầu với một ngôn ngữ có các kiểu dữ liệu rõ ràng cú pháp chặt trẽ như C, Java, C# thời gian để học cũng lâu hơn và khó hơn tuy nhiên sau này học các ngôn ngữ khác thuận lợi hơn.

Còn học lập trình như một công cụ khác của cuộc sống để tự động hóa các thao tác hay làm các trương trình nỏ để tự dùng v.v.v… thì có thể chọn các ngôn ngữ kịch bản thời gian học ngắn thân thiện hướng tới mục tiêu cũng như hỗn trợ nhiều.

VD Bạn có thể tạo ra một con oto điều khiển xa với bo mạch Pi và python rất đơn giản không cần tốn nhiều công sức như khi dùng C.

english là đầu tiên nhé, cái đó là cần nhất đó, giỏi nó thì học cái gì cũng dễ

1 Like

E mới tập toẹ code nên cũng chưa lắm rõ đc như bác. Như e thấy là Android k nhiều kiến thức như web. Nhưng mà khó hơn nhiều phải k bác

Hi Nguyễn Văn Linh.
Ngược lại. Web thường quan tâm đến nội dung cũng như trải nghiệm người dùng nên dôi khi mấy ông code hay đùa vui “Tôi biết lập trình HTML”. Còn androi thì gồm java core và android FW. Nói chung là cực nhiều luôn.

Bác đang làm về mảng nào vậy ạ. Theo bác thì con đường học java web vs java android. Cái nào sẽ dễ hơn ạ

Hi Nguyễn Văn Linh.
Không so sánh được. Chưa làm cả hai bao giờ.

Python và làm web ko kiếm ra tiền hả anh ? sao không sống với nó được nhỉ ?

Hi Nguyễn Đình Khôi
Nếu bạn giỏi thì cái gì cũng sống được. Theo ý mình ở đây là các lình vực dẽ bắt đầu hơn các phần khác. Bạn chỉ mất 1-2 ngày là có thể tạo được một trang web tương đối rồi không như các hướng khác bạn cần học khá nhiều để tạo ra một sản phẩm có thể dùng được. Khi nếu không phải là nghề chính thì thời gian bỏ ra cho nó là không đáng.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?