Học lập trình OpenGL không cần card đồ họa?

Dạ tình hình là em muốn học OpenGL nhưng máy lại không có card đồ họa nên build ra chạy không được :(( google thì bảo dùng mesa3d, nhưng sao em click vô trang chủ của nó thì không download được ạ :(( với anh chị còn cách nào khác để chạy OpenGL trên con pc cùi nhà em không? Em cảm ơn
http://www.mesa3d.org

Mình có một số gợi ý cho bạn:

• Xem thử CPU bạn dùng tên gì, sau đó gõ tên CPU của bạn lên Google.
Ví dụ: Mình dùng intel i7 có tên là Intel® Core™ i7-6700HQ Processor

Tìm trên GG và xem cái card VGA tích hợp tên gì, hỗ trợ OpenGL bao nhiêu. (bạn phải biết nó chạy OpenGL bao nhiêu để build app cho phù hợp).

Con i7 của mình card tích hợp là Intel HD Graphics 530, Direct X support 12 và OpenGL support 4.4

Nếu ngay cả card on-board cũng không hỗ trợ OpenGL thì chia buồn với bạn. Nên build lại cái PC của mình, hoặc tìm mua một card VGA rời (mà bo mạch chủ hỗ trợ) để có thể giúp bạn chạy được game. Nguyên nhân mình không nhắc tới việc giả lập OpenGL, vì chúng không hiệu quả lắm, lại gây áp lực lên CPU, game chậm hoặc đứng, đôi khi là bị flash, văng là điều dễ hiểu. Nó gây khó khăn hơn trong việc test app và xử lí lỗi bug.

1 Like

@Gony Carrd của em chỉ là intel® q35 express chipset family , nó cũng chỉ hỗ trợ OpengGL 1.3 thôi :’( Vậy cho em hỏi dùng tài liệu OpenGL hiện tại có còn chạy được trên máy em không :frowning:

1 Like

Với OpenGL1.3 thì anh nghĩ cuốn OpenGL Game Developer sẽ phù hợp với em.

Anh gửi hộ em tấm hình quyển đó với, em kiếm ra nhiều kết quả quá @@ mà OpenGL 4.x với 1.3 khác nhiều không anh?

Những phiên bản OpenGL sau này sẽ hỗ trợ nhiều hơn, bổ xung và cải tiến nhiều hơn phiên bản trước :slight_smile: Giống như Windows XP và Windows 10 bây giờ :grin:

Link sách: http://araku.ac.ir/~d_comp_engineering/88892/1323108/OpenGL%20Game%20Development.pdf

1 Like

Cảm ơn anh :slight_smile: tại máy em là máy bộ mini của nhật nên không nâng cấp được, em đang dành tiền làm máy mới lun

1 Like

Bạn có cuốn nào nói nhiều về điều khiển khung nhìn không vậy.Cho mình xin với được không :stuck_out_tongue:

Nhân tiện có topic về OpenGL, mình muốn hỏi: ở Việt Nam có công ty nào thường tuyển về OpenGL nhỉ ? Search các trang tuyển dụng thì chỉ đếm trên đầu ngón tay.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?