Học lập trình hướng đối tượng ngôn ngữ nào?

Chào mọi người, mình là dân điện tử bước qua, lúc trước mình có học về C, sau đó có sơ qua về C# để lập trình giao tiếp Vi Xử Lý,SQL, rồi ra đi làm có làm về Android ( nói chung là làm bát nháo, không biết đâu search đấy, rồi bê của người ta về sửa lại).
Giờ mình muốn học lập trình hướng đối tượng bài bản để làm việc vì nhiều khái niệm mình còn rất mơ hồ.
Xin hỏi các bạn và anh chị em trong đây mình nên chọn ngôn ngữ nào để bắt đầu học hướng đối tượng tốt nhất ạ. Mình cảm ơn.

đã làm về Android mà không OOP học bằng ngôn ngữ là hơi lạ ?

Mình vừa làm vừa có người giúp bạn, bởi mình thấy mù mờ nên muốn học lại cơ bản.

bạn lập trình Andoird bằng ngôn ngữ gì ?

Java bạn, nhưng mình đang phân vân không biết nên chọn java,c# hay c++ để học từ đầu đây.

Thật sự thì mình cũng chưa định hướng được sẽ đi mảng nào ( web, android…) nhưng chưa hỏi tiếp, giờ mình muốn tìm hiểu lại căn bản trước đã.

chừng nào bạn định hướng thì mình sẽ trả lời cho bạn :slight_smile:

bài viết này có 3 phần , for you !

cảm ơn bạn :heart_eyes:

Đang làm androi thì học luôn java đi ạ! Mình nghĩ là cũng không khó lắm đâu.( mới mất 2 tháng học C++ OOP, và 2 tháng C#OOP)
hì hì

1 Like

Hi Le Nguyen
Theo minh la java.
Có FW mạnh mẽ cú pháp trong sáng

1 Like

Cảm ơn 2 bạn ở trên đã góp ý giúp mình :slight_smile:

java dài quá c# xịn hơn

1 Like

C# Phức tạp quá C++.

c# phức tạp thì chỉ có các API của ms cung cấp cho lập trình viên mới phức tạp thôi à

Đương nhiên là Java.
Có 5 mục tiêu chính trong việc xây dựng ngôn ngữ Java:

1. Đơn giản, hướng đối tượng và quen thuộc.

2. Mạnh mẽ và an toàn.

3. Kiến trúc trung lập và di động.

4. Thực thi với hiệu suất cao.

5. Dịch ra bytecode, phân luồng và năng động.
1 Like

6.rất dài dòng và rất

1 Like

Hông chơi anti nha. Hihi

Không chỉ thư viện các thành phần khác như delegate event micro quản lý đa luồng dynamic class v.v.v… của nó khá phức tạp.
Hơn nữa học OOP không chỉ học ngôn ngữ mà còn học cả FW nữa để làm quen với các kỹ thuật thiết kế đối tượng kế thừa interface v.v.v…

Java thực thi với hiệu suất cao ???
Những gì mình dùng mà làm bằng Java thì cực kì ì ạch.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?