Hàm len() không hoạt động

[Python] Tại sao trong pydev of eclipse khi gán a=“hello” rồi sử dụng len(a) thì nó không in ra kết quả. mà print(len(a)) nó mới chịu in.

len(a) chỉ trả về 1 số thôi mà. Bạn phải biết len(a) là cái gì thì phải in nó ra chứ.

Thế bạn muốn dùng len(a) vào việc gì?

Vì khi để chén cơm trước mặt, muốn cơm nó vào bụng thì phải dùng tay bốc hoặc dùng thìa, đũa để xúc chứ chỉ nhìn vào chén thôi thì cơm không tự bay vào bụng được. Cái chén để chứa, cái thìa để xúc. Mỗi cái có một chức năng riêng. Em không xúc mà muốn cơm vào bụng à? =)

3 Likes

len(a) là chiều dài của hello chứ là gì
Thế này. code dơn giản.

a="hello" 
print(a)
len(a)

Thì trong Python IDE xuất ra là

hello
5

Còn trong Pydev of eclipse chỉ xuất ra là

hello

Rất tiếc là ý mình không hỏi cái đó. Ai cũng biết là len() trả về độ dài của xâu. Nhưng mình hỏi là để hỏi bạn lấy giá trị của len(a) để dùng vào vòng for hay gán vào biến nào để dùng vào việc khác. Mà bạn trả lời hơi bất cần nhỉ.

Có 1 thanh niên ngây thơ tin IDLE của Python với IDE như nhau =))

Thế này nhé,

>>>

là interactive mode, tức là bạn kêu nó làm gì nó cũng làm.

>>> a = "hello"  # gán xâu "hello" vào biến a
>>> len(a)  # lấy giá trị độ dài xâu a -> ra kết quả
5

Còn các IDE khác chỉ là chỗ để bạn viết code, viết xong thì bạn kêu nó chạy code.

a = "hello"  # gán xâu "hello" vào biến a
len(a)  # cái quái gì đây?
print(len(a))  # in ra độ dài xâu. Có việc rồi.

Khi chạy code, chỉ có dòng thứ 1 và dòng thứ 3 được trình dịch hiểu và thực thi. Còn dòng thứ 2 cũng không vi phạm syntax error nào cả, do vậy trình dịch biết dòng thứ 2 không sai nhưng không làm gì cả.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?