Gộp phân vùng Unallocated vào ổ C

Chỉ mình cách gộp chỗ thừa kia vào ổ C với ạ

EM vừa dúng ứng dụng mini tool bản 11.5 em đã xóa phần FAT32 thì nó hiện cảnh báo có nên đống ý ko ạ

Là chỗ nào bạn. Phần đen đen? :thinking:

Mình nhớ là vừa note cho bạn rồi mà.

Bạn có thể coi cả cái dải kia là một khu đất.
Bạn sẽ chia nó ra thành từng mảnh đất nhỏ, như của bạn ở trên thì sẽ là:

• Mảnh đầu xây khu chung cư tên là windows 10 (ổ C)
  • Mảnh tiếp thì chắc là nhà dân hay gì đó
  • Tiếp thì là một khu chung cư mới tên New volume (ổ E)
  • Cuối cùng là khu đất hoang.

Bạn là chủ sở hữu khu chung cư win do thấy sắp hết căn hộ cho thuê, bạn muốn mở rộng thêm. Thế là bạn lại để ý rằng vẫn còn một khu đất hoang ngay sau khu chung cư new. Nhưng nó lại quá xa so với khu đất của bạn, bạn muốn lôi cả cái khu đất hoang đó về ngay sau khu chung cư của mình để mở rộng. :point_right: một điều viển vông.

Vậy làm sao để mở rộng khu đất của mình? :thinking:

Đơn giản thôi, học quản lý đất đai. :slight_smile:

Đùa tý thôi, bạn sẽ phải thương lượng với cái nhà dân, và chung cư new để làm sao cả hai khu đó sẽ lùi đất của mình về khu đất hoang khi, để rồi sẽ lòi một khu đất hoang mới ngay sau chung cư của bạn. Thế là bạn chỉ việc mở rộng khu chung cư của mình vào khu đất hoang mới đó thôi.

P/s: Ví dụ trên để cho bạn thấy cách hệ điều hành phân vùng ổ cứng như thế nào thôi, nếu bạn hiểu được thì mình tin chắc bạn sẽ mở rộng được chung cư của mình thôi. :smile:

2 Likes

hahha bạn vít hay quá

Lẹ vậy. :smile:
Hi vọng bạn giải quyết được vấn đề của mình rồi. :slight_smile:

2 Likes

mk vẫn ko làm đk nhưng mà bạn vít hay quá

dù mk làm nhiều cách òi xóa đi hay làm một ổ mới thì nó cũng v

Bạn phải xóa phân vùng ngay sau ổ C. Cho đến khi nó unallocated như cái khu đất hoang á. Chuột phải vào ổ C :point_right: extend volume…

Nhớ phải là phân vùng ngay sau ổ C. :slight_smile:

2 Likes

Mà tại sao nó lại kỳ thế nhỉ? EFI partition bình thường toàn nằm ở đầu tiên.

2 Likes

Em cũng đang thắc mắc. :thinking:

2 Likes

Chả biết ông nào cài Win cho bạn này :smile:
Khó quá thì kiếm cái ổ cứng nào copy hết data ra, rồi dùng Boot CD/USB phân vùng lại từ đầu.

4 Likes

e dúng win lậu mấy anh ạ
e cũng ko bít gì nhiều đâu ạ vì lúc ý nó lỗi win thế là mang ra quán cài lại thôi ạ

Kiểu này không gộp vào C được đâu bạn, chỉ có thể gộp 107Gb trống vào ổ D thôi

3 Likes

đúng òi anh ạ em chỉ gộp đk vào ổ d thôi ạ
thế tải phần mềm về có gộp đk ko anh

thử dùng easeus partition master bản free xem sao :thinking:

3 Likes

Nếu không rành và không làm được thì bạn nên đem máy ra tiệm không tốn bao nhiêu, đẽo cày giữa đường coi chừng mất toàn bộ dữ liệu nha. :expressionless::expressionless::expressionless::expressionless:

3 Likes

mk ko có giữ liệu gì quan trọng ở trong cả

Cài aomei partition assistant là gộp được nhé. Thoải mái đi :slightly_smiling_face:

2 Likes

Đã dùng MiniTool Partition Wizard thì kéo hết mấy thằng phía sau ổ C vào vùng unblocate để tạo một vùng unlocate mới cạnh ổ C. Rồi sau đó resize cái ổ C vào vùng unlocate.

Apply và chờ thế thôi. Anh em chả chịu đọc hướng dẫn sử dụng gì cả. Dễ hơn ăn cháo mà…

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?