Gọi .exe build từ codeblocks bằng cmd như thế nào?

Chào mọi người ạ, em đang học C++ và tạo file .exe em build từ codeblocks. Sau đó thì phải gọi file .exe như thế nào ạ? Em gọi toàn bị báo là “is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file”. Em cảm ơn mọi người nhiều ạ ^^

Báo thế tức là chưa build.
Gia cát dự là sử dụng bản không có trình biên dịch đây mà.

Làm theo hướng dẫn download và sử dụng ở đây nhé: https://kodemate.com/articles/huong-dan-cai-dat-va-su-dung-codeblocks-de-lap-trinh-c

4 Likes

Không phải bạn ơi, mình chỉ muốn tạo file .cpp từ codeblocks thôi chứ không tạo project rồi sẽ build ra file .exe rồi gọi file trong cmd cho nó chạy đấy bạn ^^

[DEAD IMAGE]

Cấu trúc g++ -o <exe name> <cpp file>, trong đó là tên file exe muốn đặt, là file cần build. Một lệnh build thường dùng khác là g++ <cpp file> (tức không có -o <exe name> thì lệnh này sẽ mặc định build ra 1 file a.exe nằm ngay tại đường dẫn hiện hành trên CMD.
Lưu ý đường dẫn đến file, trong trường hợp mà đặt đường dẫn thì nó sẽ mặc định cả file exe và file cpp được tìm trong direct hiện hành ở CMD.
Sau khi build xong thì lúc run, chỉ cần gọi đến file exe là được

2 Likes

Bạn ơi với file .exe vừa được compile ra từ lệnh gcc,g++ trên.Mình mở ra nhập xong mình muốn nó dừng lại và đơi mình nhập 1 phím bất kì rồi tắt giống như 1 vài IDE được không?Mình hỏi điều này vì khi gọi file .exe ra nhập xong nó tắt ngay tức khắc mà không kịp nhìn.

Cho getchar() vào cuối hàm main().

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?