Giúp excel để lọc và tính phương sai của mẫu

Em có một sheet chứa q3 cột:

Gender | Age | Salary.

Em muốn lọc theo gender và age xong tính phương sai bằng hàm VARA(tính phương sai của mẫu). Em không biết viết gì trong VARA để lọc gender với age(gender nữ, age >= 35 chẳng hạn). Em không biết gì về excel. Mọi người giúp em với!!

lên google gõ từ khoá: học excel

hoặc hỏi chatGPT, dưới đây là câu trả lời của chatGPT

Để lọc dữ liệu theo giới tính và độ tuổi trong Excel, bạn có thể sử dụng chức năng “Filter” để lọc các bản ghi thỏa mãn các điều kiện của bạn.

Bước 1: Chọn các ô dữ liệu trong Sheet của bạn, sau đó nhấp vào tab “Data” trên thanh công cụ ở phía trên cùng của Excel.

Bước 2: Nhấp vào nút “Filter” trong nhóm “Sort & Filter”.

Bước 3: Nhấp vào mũi tên trong tiêu đề của cột “Gender” và chọn giới tính mà bạn muốn lọc.

Bước 4: Nhấp vào mũi tên trong tiêu đề của cột “Age” và chọn “Number Filters” > “Greater Than or Equal to” > Nhập số 35 vào ô bên cạnh.

Bước 5: Các bản ghi phù hợp với các điều kiện lọc của bạn sẽ được hiển thị. Tính phương sai bằng cách sử dụng hàm VARA như sau: =VARA(Chọn phạm vi dữ liệu của cột lương).

Lưu ý rằng để sử dụng hàm VARA, bạn cần chọn phạm vi dữ liệu của cột Lương trong Sheet của bạn và sử dụng cú pháp “=VARA (phạm vi dữ liệu của cột Lương)”.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?