Giỏ hàng không tự cập nhật mỗi khi cho hàng vào giỏ

Các bác ơi cho em hỏi với, em đang tập tành làm cái trang bán hàng, mà bị khúc mắc vấn đề ở chỗ khi mới mở trang lên rồi cho hàng vào giỏ là số lượng ở icon giỏ hàng nó không đổi. phải F5 thì nó mới hiện lên số liệu, sau F5 thì nó vẫn cứ hiện đều đều, nhưng mỗi đi tắt trình duyệt đi mở lại thì tình trạng đó lại xảy ra, em không rõ e sai ở đâu nữa.

Em tìm mà không gõ từ khoá ra để tra được, mà còn viết hết các ý ra để tìm thì nó dài thượt ra.
Nên tình trạng vậy thì dùng từ khoá nào tìm được ạ, và tình trạng trên thì nó bị làm sao vậy ạ.

Em viết PHP laravel và Javascript ạ.

Các bác thông cảm em mới nhảy qua công nghệ thông tin nên nói có phần nào khó hiểu các bác châm chước chỉ bảo em với.

1 Like

Giỏ hàng bạn lưu ở đâu? Session, cookie hay database? Bạn có dùng kỹ thuật ajax không? Số item trong giỏ hàng là do ajax update hay là nó hiển thị lúc mới tải trang?

3 Likes

giỏ hàng của e lưu bằng session vào database.

em không dùng kỹ thuật số ajax ạ.

Số item hiển thị sau khi reload trang 1 lần sau khi mở trên trình duyệt ạ, và sau đó không cần reload cũng vẫn hiển thị ổn định ạ

Không dùng Ajax thì việc này là bình thường, đâu có cần bạn phải F5 mà khi người ta click cho hàng vào giỏ bạn phải làm theo kiểu web truyền thống là phải redirect hoặc reload trang chứ, không thì nó nằm im là đúng rồi.

Nói chung, bạn đừng đi quá nhanh, phải học lại bài client - server đi đã. PHP nó không tự làm tươi trang được đâu mà phải dùng Javascript làm tươi trang hoặc redirect khi có thao tác CRUD nếu muốn xem kết quả mới.

6 Likes

dạ cảm ơn bác, để em nghiên cứu thêm dùng Ajax xem sao ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?