Giao diện kéo thả bị thay đổi khi chạy

Bản Community có hỗ trợ Android

Nhưng mình làm Java Web nó lại không có (như bạn thấy ở cột Supported only in Ultimate Edition) nên đành đăng ký sinh viên xài 1 năm bản quyền (dù sao thì cũng gần tốt nghiệp rồi, email trường sẽ bị xoá nên dăng ký luôn :laughing: )

1 Like

dùng có gì hơn so với xài android studio ko bạn

1 Like

mà hình như cái mail sinh viên dùng hết 1 năm rồi năm sau đăng ký lại vẫn được hay sao ấy

1 Like

IntelliJ Idea cơ bản là IDE để phát triển phần mềm Java (JavaSE, Java Swing, JavaFX, JavaME, Java Web Framework) , hỗ trợ code Android không khác Android Studio là mấy

Mình không rõ vụ này lắm, nếu không đăng ký lại được thì về với NetBeans thân yêu để code Java Web vậy :laughing: Còn Android thì bản Community hoặc Android Studio

1 Like

sao bạn ko dùng eclips để code java web nhỉ

1 Like

Mình có xài Eclipse ở máy bàn, nhưng mình lại không thích nó lắm. UI của Eclipse khá nhiều cửa sổ, đôi khi tắt nhầm nhưng lại không biết bật lại chỗ nào

1 Like

chỉ có 1 điều mà mình ko được hiểu cho lắm là tại sao giao diện khi kéo thả trên hình là 1 hình khác mà khi chạy thì nó lại là một hình khác thật là vi diệu nhỉ

1 Like

mình cũng méo hiểu sao hai cái nó lại khác nhau như vậy nữa

1 Like

Lâu lâu máy ảo hay bị vụ layout. Mình cũng không hiểu và cũng từng bị như bạn. Mà bạn thử Genymotion chưa? Thấy nó khá ổn định

Máy mình không cân nổi máy ảo Android nên test toàn máy thật :laughing:

2 Likes

thật ko thể tin nổi chính tôi thả vào cũng ko thể tin nổi .Có bác nào thông cho em vụ này với được ko

Đôi khi thấy thằng Android Studio + máy ảo của Google không khác cặp đôi Dreamweaver + xem HTML thực tế trên Browser :wink: Chỉnh bằng tay nhìn rất đẹp và cân đối, nhưng khi chạy thực tế thì vỡ layout khủng khiếp. Riết rồi sợ Dreamweaver và máy ảo Google :laughing:

3 Likes

Vì bạn làm sai thế thôi.
Để biết cụ thể thì cần học kĩ về hệ thống layout của Android.
Hint cho bạn: bạn dùng viewgroup là ConstraintLayout thì các child để hiển thị được đúng vị trí cần các điểm neo, mà bạn chưa khai báo điểm neo cho các view con nên khi chạy trên máy ảo thì bị gộp lại 1 điểm thôi, bạn kéo thả chỉ làm thay đổi vị trí ảo trên màn hình thôi
Chốt: bạn nên tìm hiểu kĩ về hệ thống layout trong Android để tránh những lỗi ngớ ngẩn.
Ps: ConstraintLayout mới ra nhưng khá ngon, nhưng cũng hơi khó hiểu do cần khai báo các constrait cho các view con, đây là 1 tool khá mạnh hỗ trợ build giao diện ngon bạn nên tìm hiểu kĩ với từ khóa ConstraintLayout

4 Likes

Đó là do bạn chưa làm đa màn hình tốt, nên bị vỡ giao diện thôi, hệ thống layout Android khá ngon và dễ đấy chứ

2 Likes

Vụ vỡ layout mình nói đến Dreamweaver cơ. Chứ Android Studio ít khi bị lắm

1 Like

nhưng bác cho em hỏi là tại sao giao diện nó hiển thị một kiểu lúc chạy nó lại ra một kiểu khác hả bạn

Nói chung đừng bao giờ tin tưởng vào chế độ Preview, thế thôi !!! 1 hot girl trên mạng, sẽ khác với hot girl ngoài đời :slight_smile:

4 Likes

Nếu project chỉ vài chục file thì không nên đổ lỗi IDE.

Tuy nhiên, project có hơn trăm file, 1 chục thư viện import vào là IDE “bệnh” liền. Autocomplete tê liệt, gõ chục dòng là highlight tắt hết, chữ toàn màu trắng. Lâu lâu IDE thích phát sinh vài cái fatal error, lúc đó phải re build lại là hết lỗi.

Làm với project nhiều file, nhiều thư viện thì cái IDE nào cũng trở nên “dở hơi”.

4 Likes

Cái đó do mấy cái Intellisense của IDE viết bằng Java cùi bắp. Hiện tại mình cũng đang dùng 1 cái viết bằng Netbean và hạch y bạn nói.
Mấy IDE khác như QT, VS không viết bằng Java không hề bị.

4 Likes

bác dùng netbean làm gì thế bác

Netbean viết ứng dụng Java.
Mình đang nói đến 1 IDE khác viết bằng Netbean.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?