Giải ngố về oracle

Chào mọi người
Tình hình là trước đây em có học qua về sql server rồi, nhưng giờ đang học oracle. Hiện tại em vẫn chưa hình dung được rõ lắm về cách thao tác với nó. EM có tìm vài hướng dẫn cơ bản và làm theo, em muốn hỏi là trên oracle thì thao tác vs database dùng oracle sql developer để connect. còn muốn tạo ra database thì mình phải dùng oracle database. như vậy có nghĩa là muốn tạo ra database thì phải sử dụng oracle database hay còn cách nào khác không ạ

1 Like

Lẫn lộn nhiều khái niệm quá em.

1. Oracle là tên 1 hãng phần mềm
  2. Hãng Oracle có sản phẩm phần mềm chủ đạo và nổi tiếng là Oracle Database (ngoài ra hãng cũng sở hữu nhiều sản phẩm khác, nổi tiếng nhất chính là JAVA - JDK hay xài là thuộc sở hữu của Oracle)
  3. Oracle database là 1 hệ quản trị csdl (tương đương như mysql, sqlserver, db2…)
  4. Oracle sql developer là phần mềm giao diện hỗ trợ kết nối, thao tác với csdl thông qua sql query
  5. Muốn tạo database thì cài Oracle database lên (bản 11g hoặc 12c). Sau đó dùng command line, hoặc các phần mềm hỗ trợ câu lệnh sql thì đều có thể tạo DB (tất nhiên là phải có tài khoản sysdba hoặc tài khoản có quyền tương đương nữa)
  6. Mấy cái trên em đọc bây giờ có thể chưa hiểu, nhưng tìm hiểu 1 vài tháng rồi quay lại đây đọc thì em sẽ thấy mọi thứ vô cùng đơn giản.
  7. Stack over flow is the best for this case
2 Likes

Oracle Database là 1 hệ quản trị CSDL theo mô hình Client -Server (giống SQL Server) mà bạn đã từng học.
Oracle SQL Developer là 1 client tool/software dùng connect tới Oracle database.

Để có nơi lưu dữ liệu trong Oracle Database, bạn cần tạo 1 USER, tương ứng 1 user bạn sẽ có 1 SCHEMA cùng tên. Bạn có thể dùng Oracle SQL Developer để connect tới Oracle Database và tao USER, tiếp theo tạo các objects như tables/views/procedures/… bên trong user (schema).

List cái clips bên dưới sẽ đủ giúp bạn “xóa mù” khi chuyển từ SQL Server sang Oracle.

2 Likes

thanks anh. vì trước đây dùng sql server thì nó tích hợp sẵn tất cả lên em cũng không để ý.

@anhpv em quay lại đọc rồi đây. thanks anh.

Thế mấy cái anh viết chắc giờ ez rồi chứ hả?

ok rồi anh ơi. đi làm mấy tháng rồi :(((((

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?