Font "hơi" xấu trên Sublime Text và Atom

Tình hình là bao lần mày mò để tìm phương cứu chữa cho cái lỗi font chướng mắt nhưng không ra nên đành lên đây hỏi vậy. Số là mình mệt vì gedit quá ít extension, không có autocomplete nên code mệt quá nên mình cài Atom và vật lộn với CSS nhưng nó vẫn xấu (có đỡ hơn 1 tí thôi):

Sau đó, mình quyết định xài thử Sublime Text 3 thì kết quả cũng không khả quan lắm:

Mình so sánh với cái gedit thì font nó vẫn thiếu thiếu cái gì đó. Rõ ràng là trên gedit dễ nhìn hơn nhiều.
À, mình xài Kali Rolling 2016.1 . Mình tinh chỉnh qua gnome-tweak-tool nên nó đã đẹp hơn nhiều rồi. Thật sự cái này không quá to tát nhưng nó làm mình khá khó chịu khi code. Mong có ai biết thì chỉ mình, cảm ơn :3
P/s: Mình có thay đổi qua font Droid Sans Mono thì nó cũng không tệ nhưng vì mình thích DejaVu Sans Mono nên vậy :’(

Nhìn nhiều thì quen thôi chứ có gì đâu mà xấu bạn ơi. :smiley:

2 Likes

Đây là Sublime Text của mình, vẫn chưa đủ đẹp thì thôi bỏ qua luôn phần bên dưới đi nhé :grin:

Phải công nhận là mình cũng ghét cái font nó cứ mỏng dính kiểu này, xấu kinh.
Cho nên sau một thời gian dài lần mò, cuối cùng mình cũng có được giải pháp thế này (áp dụng cho Sublime Text):

• Chọn font nào nét nó đậm đậm một tí; hoặc hỗ trợ medium hay semibold ấy. Vd: M+2m (trong hình), Source Code Pro. Sau đó xóa cái file normal của nó đi.
  • Chọn color scheme nào đẹp đẹp tí. Vd: Dracula Color Scheme (trong hình).
1 Like

Cảm ơn bạn :3 Mấy nay mình toàn code trên gedit, gõ mỏi tay thôi :joy:
Mà sao trên Ubuntu thì nó đâu có như vậy đâu, nhìn vẫn được mắt mà ta?

Chịu luôn, mình đang dùng Linux Mint 18

Chính xác là bạn muốn dùng font gì ? Trên Atom thì đổi font editor mất có 5s thôi :stuck_out_tongue:

stylesheet của mình

atom-text-editor {
  font-family: 'Fira Code';
  font-style: normal;
  text-rendering: optimizeLegibility;
}
atom-text-editor::shadow {
  .string.quoted,
  .string.regexp {
    -webkit-font-feature-settings: "liga" off, "calt" off;
  }
  .source.js.jsx > .keyword.control.flow.js,
  .storage, .type .function {
    vertical-align: baseline;
    font-family: 'flottflott';
    height: inherit;
    font-size: 1.5em;
    line-height: 1rem;
  }
  .source.js.jsx,
  .storage.type.function.arrow.js,
  .variable {
    font-family: 'Fira Code';
    font-style: normal;
  }
  .string.unquoted.js {
    color: #CDD3DE;
  }
  .entity.name {
    font-weight: bold;
  }
}

2 Likes

Fira code có ligatures khá chuẩn.

1 Like

Mình muốn dùng “DejaVu Sans Mono” mà nó lại bị mỏng tan như hình mình upload vậy, trong khi gedit cũng cùng font mà vẫn đẹp. Cũng cảm ơn bạn, mình đổi sang “Source code pro” vậy :’(

Đi thuổng trộm font Consolas bên Windows cài vào là đẹp lung linh máng con lợn luôn à.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?