Dùng XAMPP bị lỗi port 80 in use

Mình mới tải xampp về thì hiện hình như này thì có bị lỗi gì không nhỉ?Mình đã đổi port sang 8080 rồi.Nên start apache đã ok.Nhưng cứ mở máy lên nó lại hiện các cái lỗi đỏ đỏ này là sao nhi?

Dòng lệnh này thông báo đã có một PID (process ID) chiếm dụng port 80 nên Apache ko thể start được.
Bạn nên vào Task Mamagement của Windows và tìm PID = 4 và config nó sang port khác để sử dụng Apache port 80.
Không thì bạn config Apache vào port khác nhé.

tks.Nhưng ý mình là mình đã đổi port của apache sang 8080 rồi.Nhưng khi mỗi lần mở xampp thì nó vẫn hiện cái lỗi thông báo kia.

Bạn config như thế nào? Thử restart máy lại chưa?

Cách đơn giản nhất ngay dòng Apache có nút config vào đó tìm số 80 sửa thành 8080, sau này sử dụng localhost thì gõ http://localhost:8080 xong

Vấn đề này mình từng gặp phải, không thì kill thằng nào xài cổng 80 đi, như skype chằng hạn, quit nó đi

3 Likes

Từng bị, cũng vì skype :octopus:

1 Like

Killtask /F /pid 4 :blush:

1 Like

Nếu bạn dùng Skype thì log out trước khi bật XAMPP, hoặc có thể change lai port của nó.

2 Likes

Mà Đạt nghĩ là nên dùng cổng khác cổng 80 cho khỏi bị lỗi

Dạ em không dùng sky anh ạ.và em đổi sang 8080 rồi .vẫn start được apache anh ạ.Em thắc mắc ở đây là em đổi cổng rồi mà sao mỗi khi mở xampp nó vẫn hiện dòng thông báo đó không biết có ảnh hưởng gì không ạ :frowning:

1 Like

Nếu Apache start được rồi thì kệ nó đi em, mặc định của nó là port 80 nên cái khác chiếm thì nó báo vậy thôi

Trên Windows thì thường cài mặc định IIS cũng hay xung đột cổng 80 lắm. Ngoài ra bạn phải confirm là không có dùng 02 port 80, 8080. Sau đó thử lại.

Việc hiển thị lại thông báo XAMPP lỗi có ảnh hưởng gì đến việc load website của bạn ko ? Có vào trang chủ của XAMPP đc ko ?

Vào vẫn bình thường ạ.Chỉ có điều cứ mở Xampp lên thì lại hiện lỗi đó nên e mới k biết nó có ảnh hưởng gì không nữa

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?