Dùng thymeleaf hay jsp trong spring project?

mình đang làm một project với spring boot đang set up cái view mà đang phân vân 2 view engine là thymeleaf và jsp ko biết nên dùng cái nào ? cao nhân nào đã xài qua 2 cái này thì cho mình xin ý kiến với nhé ,tại mới học nên chưa tiếp xúc nhiều mong mn chỉ bảo thêm

1 Like

Mình thấy Thymeleaf có một số ưu điểm sau:

• Gần gũi với HTML: view của ta sẽ chỉ là các file HTML, Thymeleaf sẽ tham gia vào file HTML dưới dạng các thuộc tính của các thẻ HTML. Ta không cần phải thêm bất cứ loại thẻ non-HTML nào cả.
  • Không cần phải refresh lại trình duyệt, ta cũng có thể xem các thay đổi trên giao diện (để làm được điều này ta cần cấu hình lại một chút, thực ra chỉ là 1 dòng lệnh thôi :smiley:).
  • Vì là các file HTML, nên ta không cần phải khởi động server để xem các giao diện.
  • Documentation của Spring cũng khuyến nghị nên dùng Thymeleaf. Thymeleaf cũng viết hẳn documentation để người dùng biết cách tích hợp Thymeleaf vào Spring.

Bạn có thể tham khảo thêm 2 bài viết dưới đây của mình để biết cách tích hợp Thymeleaf vào dự án Spring:

3 Likes

Mình đính chính lại chỗ này, dùng template resolver nào cũng không cẩn phải restart lại server cả nếu chỉ sửa HTML vì mặc định Thymeleaf bật cache template nên chỉ cần disable cache là được.

hoặc có thể dùng framework apache tiles cho các dự án spring

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?