Dùng pin Laptop bị phồng nhẹ có sao không?

Chào các bác!!
Cho em hỏi ngu cái ạ
Em sài laptop Lenovo ideapad 320 15IKB
Em mới tháo laptop vệ sinh thì thấy pin laptop mình hơi phồng nhẹ, dàn áo laptop còn khích chưa bị bung ốc.
Với e hỏi mức giá từ tiệm thì báo giá 800k bảo hành 6 tháng, mức giá này có ổn ko ạ, tại e sợ bị chém, với sợ thay pin không chính hảng. Với lại giá này củng chua quá, tại còn là sinh viên nên chưa dám hỏi giá đình xin thay ạ, tính sài đỡ vài ngày.
Mong các bác tư vấn dùm e

pin phồng thì nên thay chứ xài không biết nó chạm mạch lúc nào . Điện áp không ổn định rồi hỏng màn hỏng main các thứ , chưa kể rủi ro cháy nổ nữa. 800k cho cục pin thì cũng ổn. Mà nghe nói có mấy chổ họ đóng cell pin chắc rẻ hơn đó tìm thử xem.

2 Likes

Pin này là pin loại gắn chết trên máy rồi nên không đóng lại cell được giống với loại tháo rời được.
800k cũng là ổn rồi, trừ khi thay ở trung tâm BH chính hãng còn thay hàng ngoài thì khả năng cao là pin lô nhập từ tàu khựa.
@Tuan_Ken_Official pin phồng thì trích cho xì hơi ra có thể dùng tạm tiếp được. Nhưng chắc là chỉ chống cháy thôi. Mà nếu có tự làm thì nhẹ tay thôi, kiếm chỗ nào thoáng rồi thực hiện không lỡ cháy là cháy to đấy, pin mà cháy thì khó dập lắm

3 Likes

Bạn có thể check model pin rồi lên Shopee đặt pin để được giá rẻ hơn. Nhớ check kỹ các thông số kỹ thuật, model để không nhầm kiểu dáng, tránh tình trạng lắp không vừa hoặc công suất không đúng.

100% pin ở ngoài thị trường là không chính hãng.
Chỉ có 2 loại pin chính hãng:

• Ở chính trung tâm BH Lenovo
  • Pin tháo từ máy Lenovo khác

Nhiều người xài pin phồng lên tới 2 năm trước khi quăng máy đi, nhưng mình đánh giá là nguy hiểm. Bạn nên thay pin nha, thay pin không chính hãng cũng tốt hơn là dùng pin phồng.

P.S: như trên hình bạn chụp là model L16C2PB2 https://shopee.vn/search?keyword=l16c2pb2

4 Likes

dạ em cảm ơn nhiều ạ

dạ em cảm ơn mn ạ. Em củng tính thay nè, mà gia đình củng nghèo chưa có tiền, nên giờ em củng đang lo nè, mỗi lần mở máy lên sài em lại thấp thỏm lo âu, với giờ em củng sài cẩn thận không dám ẩu nữa, sạc đầy là e rút sạc để cho nó sả pin lần lần.

với pin này em dùng trên 2 năm rồi ạ

Bạn chia sẻ kinh nghiệm sử dụng của bạn như thế nào dẫn tới tình trạng này được không?

1 Like

Với cảm ơn những sự góp ý từ mọi người nhiều.
Ngày mai 26/11/2023 tôi đi thay pin mới rồi nè, thay ngoài tiệm nên chắc không chính hãng được, mong thay rồi, sài kĩ chút sẽ được giống pin zin này hơn 2 năm ạ từ lúc mua máy tới giờ mới thay :slight_smile: :)))

Mình củng không rõ nữa, tại mở máy ra vệ sinh tháo pin ra thấy nó bị phù nhẹ.
Do mình sài, sạc đầy pin rồi rút cục sạc ra, máy không sài hơn được 1 tiếng rưỡi á, trung bình mình tìm hiểu trên mạng pin không bị chay phải dùng trên 1 tiếng rưỡi trở lên nếu sạc đầy.
Với tình trạng của máy tui đang bị là vậy, với nó hao hụt pin rất nhanh, với tôi làm việc xuyên suốt hơn 6 tiếng, với sạc qua đêm nhiều , lâu lâu chơi game bàn phím bấm ko ăn á, nên dễ bị phồng á.
Tôi xin cảm ơn. Đó là ý kiến tôi cảm nhận được từ chiếc máy tính tôi đang bị.
Thân mến

Mình có máy lenovo, dùng 9 năm rồi mà pin vẫn bình thường. Nếu lướt web có thể được 3 tiếng.
Cách sử dụng của mình là luôn luôn cắm sạc nếu có thể.

Không nên để pin thấp hơn 40%. TUYỆT ĐỐI không để pin hết mới sạc. Các loại pin lithium nếu cạn pin càng nhiều thì càng dễ bị phù. Đó là kinh nghiệm sử dụng của mình.

2 Likes

Mình xài MSI GF63 8RC mua từ 2019, sau 2 năm là pin chai thấy rõ rồi. Mà hồi đó thay chỗ không có uy tín, xài 6 tháng pin lại phù xài đến giờ. Có điều lần này không phù nặng như lúc đầu :joy:

Ngày xưa xài code Java với lướt web 5-6h bình thường, sau này còn có 1h là ngỏm rồi

1 Like

Cảm ơn chia sẻ của bạn nhiều nha, rất hữu ích

Ồ, mình củng mới thay bữa nay BH 6 tháng, giờ về sài coi sao, với có đem pin cũ về, mà lúc sáng mở ra pin cũ hết phồng ko hiểu tại sao lun

Xem có vết chích xì không hoặc pin bị rách chỗ nào không thì dán kín lại. Để dung dịch trong pin chảy ra thì độc lắm

2 Likes

Với các bạn cho mình hỏi, pin cũ laptop mình có đem về, vậy nếu không sài đến nó thì bao lâu nó mới hư vậy ạ?

có kiểm tra sơ qua, nó hơi bị chày à, chứ ko bị rách á, do tôi bỏ trong hộp carton rồi bỏ vô bọc kéo nữa, nên củng không sao ông à :)))

Hồi sinh viên em có con Dell bị chai pin, em gỡ pin ra luôn, mỗi lần xài thì phải cắm nguồn
Tính từ lúc nó chai pin là em còn năm 4, xài không pin tới 2 năm sau nó tạch ko lên nguồn thì bỏ

Xài không pin dễ bị hư mainboard do shock điện lắm.

1 Like

xài ko pin dễ hư main và ổ cứng lắm

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?