Dung lượng RAM cần thiết để làm việc với Spring Framework?

Chào mọi người, mình muốn hỏi về dung lượng RAM cần thiết để làm việc với Spring Framework ?
Máy mình 4Gb RAM và khi chạy Netbeans và vài tab Chrome thì bộ nhớ đã tiếu tốn đi tầm 70%.

Vì chưa thực sự làm việc với Spring nên mình hỏi để chuẩn bị trước nếu cần thì nâng cấp thêm RAM?
Cảm ơn mọi người !

2 Likes

Thời còn 4GB RAM, dùng Chrome 9 tab, dùng Netbeans code backend, VS Code code frontend

Bây giờ, 8GB RAM, Chrome cũng khoảng 8-9 tab, xài VS Code build Spring Boot + Angular

Và đang tích tiền mua máy mới :penguin:

Thực tế 8GB RAM là xài Spring tốt, nhưng tuỳ vào IDE + dự án đang làm có lớn hay không, chứ máy mình sản xuất năm 2010, CPU Core i5 đời đầu, không chạy nổi nhiều app Spring Boot dạng microservice

Bạn nên chọn máy RAM khoảng 16GB, CPU core i5, i7, không nên xài dòng U tiết kiệm điện

5 Likes

Theo mình thì bạn nên nâng cấp ổ cứng và nâng cấp ram(ít nhất 8GB). Theo mình sử dụng firefox hoặc tốt hơn thì xài opera thì nó đỡ ăn RAM của mình hơn là xài chrome. Khuyên là nên bỏ các phần mềm diệt virus(hồi trước mình xài AVG nó xóa luôn java của mình), CCleaner, installshield, you uninstaller,… thì máy của bạn sẽ không bị nặng nữa.

4 Likes

Đồng ý bỏ hết ba phần mềm dọn rác đi, thêm rác vào chứ có dọn đâu

Còn antivirus thì tuỳ, thấy mình trong sáng thì Windows Defender là OK, còn trong tối nhiều quá mới nên cài :laughing:

Chrome thì khó bỏ, xài Opera, Firefox, Yandex các kiểu vẫn về Chrome

3 Likes

Em mấy năm xài windows defender rồi anh :grin:! Nói chung lúc duyệt web cứ phải thêm thằng adblock vào mà xem chứ không gây virus là chuyện thường - một thằng xem hen nhiều cho hay

2 Likes

Mình đang dùng i7U 4th, chắc mình sẽ nâng RAM lên 8Gb. Cảm ơn bạn rất nhiều !

3 Likes

Cảm ơn anh, em tối ưu máy tối đa, chỉ cài những thứ cần cho công việc thôi :smiling_imp:

2 Likes

Đang dùng Defender, chắc mình cũng trong sáng :smiling_imp:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?