Dùng CSDL SQL lập trình Java trên MacOS

Hi all,

Em đã có một số vướng mắc trong việc sử dụng và lập trình Java trên MacOS mong anh em giải đáp giúp em thông não:

• Em chưa biết dùng Application nào trên MacOS để thực hiện việc import hay create một cơ sở dữ liệu SQL mới. (1)
  • Nếu có Application như ở (1) thì cách cấu hình kết nối CSDL với Java sẽ như thế nào?
  • Em có nghe nói là nếu như muốn dùng CSDL của Microsoft SQL Server thì chỉ thể sử dụng CSDL đó trên Window, còn đối với MacOS thì không được? Nhận định này có đúng không ạ?
  • Em có một giả định (không chắc chắn) giữa việc tạo 1 virual machine. Em không biết mô tả sao, em ví dụ để mọi người dễ hình dung ý của em nha:

Ở trên MacOS em tạo một virual machine sử dụng Window 8.1 Pro, em install Microsoft SQL Server trên virual machine đấy, trong SQL Server em tạo 1 CSDL hoàn chỉnh.
Câu hỏi của em là: có cách nào cấu hình qua lại giữa CSDL này với 1 IDE bất kỳ trên MacOS hay không? Ví dụ: CSDL đó em muốn dùng để cấu hình móc data trong Java thì có được không?

Em có một số câu hỏi thắc mắc như vậy. Anh em giúp em với nhé. :smile:
Cảm ơn mọi người nhiều ạ! :grinning:

1 Like

SQL là ngôn ngữ truy vấn cơ sở dữ liệu, còn CSDL bạn muốn hỏi chắc là MySQL và SQL server cách cài đặt có thể google. Mình cũng mới tìm hiểu phần này nên mình thường tạo bằng command line(hơi gà). :smile:. Để kết nối chương trình với cơ sở dữ liệu thì cần import JDBC driver của đúng loại CSDL dùng, có thể tìm hiểu thêm về Hibernate.

1 Like

:smile: mình biết cách cài SQL Server trên Window và cũng biết cách cấu hình JDBC trong Java để móc data từ SQL Server ra. Cơ mà mình đang có thắc mắc về app, cách sử dụng, cấu hình và giải pháp giải quyết trên MacOS bạn ơi :smile: mình đang bị cấn chỗ này :smile: hì hì

MSSQL thi chạy trên win thôi bạn à. Nếu chỉ focus vào SQL để học thì bạn nên xài Mysql.
http://dev.mysql.com/doc/mysql-macosx-excerpt/5.5/en/
Mình không hiểu vì sao bạn lại phải chạy 1 cái máy ảo để làm gì. Việc kết nối dữ liệu trên win như thế nào thì trên MacOS y hệt như thế thôi, vì JAVA là đa nền tảng.

1 Like

Có một cái tương tự SQL Server trên Mac là Azure Data Studio cơ mà phải cài thêm Docker nữa. Em cũng không biết làm sao để nó kết nối với Java đây

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?