Đừng buồn nếu bạn không phải là rockstar programmer, ninja hay hacker

Sup guys,

Những cái danh xưng ở trên nghe hấp dẫn thật, ai mà không muốn có chúng chứ :sunglasses:.

• Rockstar programmer: có thể gánh cả team, nhận trọng trách cho những thành phần quan trọng nhất của project [1]
  • Ninja: ngầu và im lặng, nhưng đưa cho cái gì cũng xử được hết (theo một cách cũng rất là bí ẩn) [2]
  • Hacker: chỉ cần một ý tưởng và ngồi mày mò tí và đùng một cái, một chức năng mới được ra đời hay được cải thiện rõ. [3]

Nhưng nếu bạn không phải là những người ở trên thì cũng đừng buồn, vì trong một project vẫn còn nhiều role khác, vẫn đóng góp vào kết quả cuối cùng của sản phẩm. Như tác giả của bài viết sau:

I’m a boring programmer

Anh chỉ tự nhận role của mình trong dự án như là một người trông coi thư viện, một người nghiên cứu khoa học, một nghệ sĩ và một chàng thợ mộc. Khi so với rockstar hay ninja, những cái danh xưng nghe khá là tẻ nhạt. Nhưng liệu vì điều đó, anh có thấy chán công việc của mình?

• Là một người trông thư việc, tôi thích được nhìn code được tổ chức tốt, dễ tìm và khó bị phá vỡ
  • Là một người nghiên cứu, tôi yêu thích việc phân tích vấn đề và chia sẻ những gì mình hiểu
  • Là một anh thợ mộc, tôi yêu thích việc xây dựng một thứ gì đó theo kế hoạch định sẵn

Chia sẻ với mọi người về bài viết này về đọc nó thấy nó giống như là tâm sự, khá là gần gũi :joy: và đừng quên phần comment trong bài viết :smile:

Tham khảo

1. What is a rockstar programmer
  2. Why are good programmers referred to as Ninjas
  3. Programmer - hacker - developer
11 Likes

I’m no rockstar, ninja nor hacker, too!

:slight_smile:

DĨ nhiên là team cũng cần rockstar, nhưng là người bình thường cũng được chứ sao. Hiện giờ người ta dùng nhiều mỹ từ dành cho nghề lập trình quá làm cho giới trẻ, trâu, hiểu nhầm.

5 Likes

Liệu có phải mọi người ai cũng đều từng ít nhất 1 lần trẻ trâu nghĩ mình sẽ là hacker nếu học lập trình ko nhỉ :smile: ?
Bài viết trên khiến mình cảm thấy yêu cái nghề của mình hơn. Kiểu mình có thể trở thành nhiều người trong từng thời điểm khác nhau :smiley:

1 Like

I did :smile:

Giờ thì vẫn làm được cái mình thích, nhưng cũng thích làm “hacker” do nghe đồn làm security lương cao hơn =))

3 Likes

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

2 Likes

đang trên con đường học lập trình và cảm thấy mình thật nhỏ nhoi. cảm ơn bài chia sẻ. em cảm giác có thêm một động lực để tự tin với quyết định của mình

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?