Dữ liệu trên mây sẽ đi đâu khi máy chủ hỏng

các anh cho em hỏi khi mình sao lưu dữ liệu lên các dịch vụ đấm mây như của google hay micrsoft hay dropbox chả hạn .Vào một ngày nắng đẹp trời nào đó các máy chủ của họ không may bị hỏng chả hạn gải sử là hỏng hết đi thì lúc đó dữ liệu của anh em ta sẽ đi về đâu các bác nhỉ

1 Like

Đi lên “mây” nhé :))

3 Likes

Theo mình biết thì dữ liệu của bạn sẽ ở trong ổ cứng của các máy chủ đó.

Bộ nhớ của máy chủ server là tập hợp của các ổ cứng (VD: bộ nhớ của nó là 2000 GB thì có thể ghép bằng 4 ổ cứng 500 GB - chỉ là ví dụ thôi) nên việc hỏng toàn bộ các ổ nhớ là điều rất khó xảy ra (cái này liên quan tới xác suất thống kê). Giả sử có 1 ổ cứng bị hỏng thì ngay lập tức dữ liệu được truyền tới ổ cứng khác theo 1 cơ chế riêng nào đó, và người ta có thể thay thế ổ cứng hỏng bằng cách rút ổ cứng hỏng ra cho cái khác vào. Đồng thời các máy chủ server cúng có khả năng sao lưu dữ liệu sang ổ cứng khác để đảm bảo an toàn, cứ 1 khoảng thời gian nhất định thì sẽ tiến hành sao lưu, nên trường hợp xấu nhất là mất dữ liệu thì vẫn còn dữ liệu trong ổ cứng tại thời gian sao lưu gần nhất.

2 Likes

Thường thì mấy dịch vụ này có nhiều lớp backup,replicate tới nhiều Dataserver. Nhưng mà trường hợp bất khả kháng (ví dụ thiên tai) thì các dịch này không chịu trách nhiệm. Vấn đề này có ghi rõ trong điều khoản dịch vụ

2 Likes

Gọi là RAID nhé. Khá hay

3 Likes

đúng rồi đấy. cái này mình quên tên :D.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?