Dự định mua máy tính (PC) mới và cần tư vấn về cấu hình máy tính

Em muốn mua một PC mới. Em lựa chọn được những linh kiện sau. Mong các anh chị cho em chút ý kiến. Em chủ yếu là học lập trình, game thì LOL và Dota 2. Không cần VGA rời vì GPU trên chip chắc đủ dùng.

Main: MB Asus H81M-D 1.425.000đ
Chip: i5 4460 (3.2Ghz) 4.280.000đ hoặc i5 4690 (3.5Ghz) 5.140.000đ
RAM: DDR3 Kingston 4GB HyperX Fury (x2) 650.000 x 2
HDD: 1TB WD(Black hoặc Red) 1.765.000đ

Anh chị xem giúp em là với nhu cầu của em như vậy thì như vậy có dư quá không? Tiết kiệm lại 1 chút cũng tốt. Core i5 4460 và i5 4690 có chênh nhau nhiều không sao em thấy giá nó chênh nhau gần cả triệu.HDD dùng loại Black hay Red. Em tìm hiểu thì biết là loại WD Green với Blue thì không bền cho lắm.

cái này bạn lên voz nhờ tư vấn sẽ tốt hơn vì ở đó có nhiều chuyên gia phần cứng hơn

Voz giờ không cho đăng ký tài khoản nữa bạn ơi. Cái PC nhà mình dạo này treo hoài, rồi màn hình xanh nữa. Đã cái lại win và tháo ổ cứng vs RAM ra chùi rồi gắn vào lại mà thỉnh thoảng vẫn còn bị.

để mình mang topic của bạn sang voz nhờ tư vấn xem

mà bạn định đầu tư với tầm giá bao nhiêu

Thì nhiêu đó đó! Mình không có nhu cầu cao hơn nữa. Chừng đó cộng lại max là 9 triệu. Mình chỉ đang phân vân cái chip vs ổ cứng.

anh thấy còn thiếu bộ nguồn.

Nguồn cỡ nào vậy anh! Em quên mất cái nguồn đang xài chịu không nổi với cái cấu hình này!

nguồn tốt tốt cũng cỡ 1tr - 2tr.
em nhờ bạn @Son_Son hỏi giúp.

có nên đổi sang SSD thay vì HDD không nhỉ?

tốc độ SSD nhanh, có điều kiện thì dùng vì cái này mắc lắm.
Mắc gấp đôi ổ HDD mà dung lượng thấp.

1tr - 2tr cơ à! Mắc quá vậy. Em tưởng chỉ 200 - 300K thôi chứ. Hic!

À, còn tùy tính chất công việc. Mình ít lưu trữ với lại công việc lập trình đòi hỏi hiệu xuất cao, chính vì thế có thể hi sinh dung lượng để chọn thời lượng

Bạn chat trực tiếp với chỗ muốn mua để họ tư vấn luôn cho nhanh. Hỏi thử 2,3 chỗ rồi so sánh quyết định cũng chưa muộn

Bạn nên dùng 2 ổ cứng. 1 ổ HDD(dung lượng vừa dùng thôi tầm 500G là ổn. 1T thì hơi lớn) + 1 ổ SSD(Dùng cài Win với LoL chơi ko lag đâu; với lại SSD không sợ bị bad ổ cứng). còn Ram thì 2 thanh 2G sẽ tốt hơn là 1 Thanh 4G. Thân!!!

làm con lap 15 củ chạy mượt :smile:

2 thanh 4GB ấy bạn. RAM: DDR3 Kingston 4GB HyperX Fury (x2) 650.000 x 2

1 Like

của bạn đây
http://vozforums.com/showthread.php?t=4310078

CPU : i5 2500
FAN : ID Cooling SE-902 V3
MAIN: B75M-D3H
RAM : Alexir Led 8GB
HDD : WD Blue 1TB
PSU : Acbel 660W
VGA : Giga R9 270
CASE: Vern
tổng dàn 10tr6 lên 270x là 11tr

tầm tiên bao nhiêu bạn. chỉ mình case thôi à?
cái cấu hình của bạn biuld thế?
chơi game mình khuya mua VGA, còn xài iGPU mua laptop cho lành.
cấu hình bạn hạ xuống I3 đi, rôi thêm tý tiền mua VGA.
mình nghĩ Ram 8GB chưa cần lăm, 1 thanh ram 4GB là đủ
với lại không có PSU dùng kiểu gì?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?