Dốt toán có thể theo học lập trình không?

Không giỏi toán thì học lập trình được
Nhưng muốn đi sâu vào nghiên cứu thì phải giỏi toán. Đặt biệt các ngành như Machine learning,Neural Network, Data Mining, AI,… không có nền Toán và kiến thức toán sâu rộng thì chào thua

4 Likes

Theo mình thì quan trọng là đam mê
Triết lý của mình: Do it your love and live with passion :wink:
Ngày trước chưa biết 1 chút gì về giải thuật nhưng lớp 8 mình nghịch vb6 kéo thả làm phần mềm. Chủ yếu chức năng là tính diện tích , chu vi. Giờ nhớ lại dữ dội thật =))

4 Likes

Mình thấy hai thằng này không liên quan lắm tới việc code, trừ khi đến lúc nào đó bạn nó đưa ra màn hình một cái gì đó theo một hình dạng đồ thị nào đó

5 Likes

anh ơi.em nói chung cũng học khá toán,cũng có giải toán cấp tỉnh năm cấp 1,2,3 mà sao mấy cái code em thấy ko rành lắm ạ…lúc đầu a học có lúng túng ko ạ??

2 Likes

Bạn muốn cái máy tính làm gì? Máy tính đang có cái gì để làm điều đó?

Thế gọi là lập trình.

Lập trình không nhất thiết phải giỏi toán mà bạn.

3 Likes

Làm coder bình thường chắc cũng ko cần giỏi lắm.
Cơ mà muốn thành master hay thánh thì cần abstract thinking thuộc loại khủng, mà “dốt toán” thì chắc khó có cái này.

1 Like

Hãy theo mình với series blog về laravel 5 cho người bắt đầu

1 Like

Bản chất là toán và lập trình ít có liên quan đến nhau. Tuy nhiên nếu em nghiên cứu giải thuật thì em cần làm toán.

4 Likes

Có liên quan nhiều lắm anh. Đang học lại toán xác suất để thống kê cho website. Tính hoài mà nó ko ra đúng.

P/s: khoe tí là toán 9+ cấp 3 :)))))

4 Likes

Đúng là cần toán, nhưng không phải tất cả các công việc của lập trình cần toán. Có thể hiểu lập trình cần kiến thức của nhiều ngành khác nhau.

Ví dụ, nếu muốn thiết kế giao diện thông minh thì ta không cần toán nhưng lại cần kiến thức thiết kế. Ngược lại nếu mình làm hệ thống viễn thông thì cần kiến thức về viễn thông, tương tự cho hệ thống kế toán hay quản lý doanh nghiệp.

5 Likes

Yep. Nhiều khi trong 1 app ko có đến 1 câu lệnh tính toán thông thường ( + - x /)

3 Likes

Kiến thức toán rất tốt, nhưng không nhất thiết phải giỏi toán mới học được lập trình. Định kiến này đã làm nhiều bạn bỏ lập trình, nhưng Đạt nghĩ có đam mê là mình sẽ học được. Nếu không trở thành siêu nhân như các programer nước ngoài nhưng có lẽ cũng đảm bảo cho một cuộc sống thoải mái.

Đối với các bạn còn thắc mắc thì có thể tham khảo bài dịch của bác @hungho

@thangngoc89 rất nể kiến thức của Khoa :+1:

4 Likes

Cảm ơn tất cả mọi người đã trả lời câu hỏi, lỡ lập topic rồi nên em cũng hỏi các anh thêm :smiley: em cũng đang ôn lại toán . . . ko bik bên lập trình chú trọng toán về phần nào có thể tư vấn và hướng dẫn cho em để ôn từ từ :smiley:

4 Likes

Môn toán rời rạc đó bạn. Lý thuyết xác suất thống kế nữa thì phải.
Ma trận cũng có…
Còn mấy cái kiến thức đc học trước đó tạm dẹp qua một bên, khi nào cần thì google coi lại.

3 Likes

:smiley: tks anh. em đọc rất nhiều trước khi viết. Em thường dùng cuối tuần để đọc blog và nghiền ngẫm :wink:

3 Likes

tớ ko biết thuật toán, nhưng vẫn code để kiếm ăn đủ sống được :smile:

5 Likes

Bổ sung cho @tathitam thêm tinh thần

3 Likes

hì, tớ chỉ tập trung vào ứng dụng và tạo sản phẩm. Có yêu cầu là phải làm được ngay thật nhanh trong vòng vài ba ngày. Cơ bản làm cho người khác thế này là đáp ứng đủ yêu cầu rồi.

4 Likes

đã đam mê thì ngại gì yếu kém …cố lên bạn KO GÌ LÀ KO THỂ!!!

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?