Đọc và ghi file VBA Excel bằng NodeJS

Mọi người cho mình hỏi mình cần đọc 1 file Excel ( .xlsm ) bằng nodejs để làm template mà trong đó có 1 VBA macro ở trong ,việc mình cần làm là giữ nguyên template đó chỉ đổ data vào thôi . Mình đã thử dùng 2 npm là ExcelJS và XLSX nhưng mình gặp vấn đề là:
ExcelJS thì không hỗ trợ đuôi .xlsm (mình có chuyển đổi file sang .xlsx thì ghi đọc bình thường nhưng cái VBA marco nó không đọc và ghi được và dường như nó bỏ qua cái VBA macro đó )
XLSX thì read và đọc được nhưng bị mất đi style (các màu ở các ô và k đọc qua cái macro đó) , theo mình tìm hiểu thì npm xlsx bản pro mới hỗ trợ đọc qua cái VBA macro đó
Cho mình hỏi hướng giải quyết và có npm nào hỗ trợ đọc dạng file kiểu này không ạ
việc của mình chỉ là đọc template và ghi data vào các ô tương ứng, viết file đó ra tiệp mới và giữ nguyên tất cả không ạ
Mình cảm ơn . Mình viết bằng nodejs ạ

Hướng giải quyết là bạn cần phải bỏ thời gian tìm hiểu cấu trúc file Excel mà thôi, không có con đường tắt trong trường hợp này.

3 Likes

Up lên Google Sheet và gọi API để xử lí :penguin:

P/s: Các ngôn ngữ .NET rất mạnh ở khoản xử lí file trong Microsoft Office nên bạn thử dùng Edge.js để chạy code C# trong Node xem :kissing:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?