Định nghĩa SQL và cách học SQLite?

Xin mọi người giúp em vấn đề dưới với ạ.

1. Em có đọc được là SQL là ngôn ngữ cơ sở dữ liệu. Và em có tìm google là học SQL thì các trang đó lại hay ghi là học SQL(SQL sever). Đó đó em thắc mắc là SQL server hình như đâu giống SQL, mà theo em hiểu SQL như là một ngôn ngữ để sử dụng giao tiếp với dữ liệu trên một quản lý dữ liệu nào đó mySQL trả hạn. Không biết có đúng không ạ?
    Xin anh chị chỉ dạy cho em với chứ em google mỗi trang định nghĩa một kiểu em trả hiểu gì cả ạ.

2. Em muốn học SQLite thì có cần học SQL trước hay gì trước không ạ? Hay em chỉ cần tìm tài liệu học thẳng SQLite luân ạ?

Xin mọi người bớt chút thời gian chỉ dạy em ạ. Em xin chân thành cảm ơn mọi người, chúc mọi người một ngày vui vẻ!

SQL là mẫu cú pháp chung cho các database, học là để biết chung.
Cụ thể với mỗi hệ quản trị cơ sở dữ liệu, sẽ có cú pháp riêng (có thể giống hoặc khác mẫu SQL chung).

SQL Server hay viết đầy đủ là Microsoft SQL Server, là hệ quản trị cơ sở dữ liệu do Microsoft phát triển ra.
Ngoài ra còn có nhiều, ví dụ: MySQL, Oracle, …

Em muốn học cụ thể cái nào thì gõ tên đầy đủ cái đó để tìm tài liệu học.

Học thẳng, khỏi quanh co. Đơn giản thôi, ko phức tạp như MSSQL hay MySQL…

Thêm chút, cũng phụ thuộc vào ngôn ngữ lập trình em dùng mà chọn học hệ quản trị cơ sở dữ liệu nào. Nếu code .NET, C#, ASP.NET thì nên học MSSQL Server, còn nếu code Ruby, Python, PHP, NodeJS… thì MySQL, còn code Java thì tìm hiểu hết cũng đc vì ứng dụng nhiều :))

3 Likes

Em định ứng dụng vào lập trình android mà android em có xử dụng java. Do đó em chỉ cần học thẳng luân SQLite luân không cần học SQL anh nhỉ? :slight_smile:

Uh, trên mobile thì local storage, dùng SQLite với Android là phổ biển rồi.

3 Likes

Em cảm ơn anh rất nhiều ạ. :slight_smile:

• SQL, đại khái nó giống 1 cái interface, bắt buộc tất cả các database app phải tuân thủ. Lý do: nếu 1 app thay đổi CSDL thì họ chỉ cần đổi driver, không cần phải đổi bất cứ code gì cả. Giờ nếu mỗi thằng 1 kiểu riêng, không có chuẩn chiếc gì cả, giờ app muốn đổi từ MySQL sang Postgres thì làm thế nào giờ?
  • SQLite: giống như tên gọi, một hệ quản trị CSDL quan hệ, nhưng nhỏ và gọn, chạy distributed.

Nếu lập trình andorid thì bạn có thể xem xét thêm:

• Flat db (text thuần)
  • Realm (performance tốt hơn SQLite rất nhiều lần)
  • CouchDB
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?