Điểm không cao, nên học CNTT tại đại học nào?

Em 2k và mới biết điểm xong,em ở hà nội, muốn học CNTT rồi theo mảng lập trình web nhưng em được có 20.35 điểm, trong khi điểm CNTT ở các trường rất cao, mọi người tư vấn giúp em với tầm điểm đó em nên học tại đại học nào? Em có nên học sang ATTT rồi khi đi làm thì làm trái ngành, hay không học đại học và đi học nghề tại các trường dạy nghề như aptech,…Mong mọi người giúp em, em cảm ơn!

FPT e nhé, trên điểm sàn là ok ha :smiley:

1 Like

Không quan trong em nhé. 4 năm trước anh cũng từng hỏi vấn đề này. A thi đại học 2 lần. Lần đầu được 9 điểm, lần 2 được 12 điểm. Giờ chưa ra trường. A đi làm mấy năm nay rồi nhưng chưa công ty nào hỏi bằng cả. Dự định là sẽ đi tiền để lấy bằng thôi.
Ngành này nó cần người có thể làm được, đừng lo lắng về bằng cấp.

3 Likes

vậy họ hỏi anh những gì ạ , em gần điểm bạn , định tính chuyển ngành học .Em định đăng kí hệ thống thông tin của cntt mà điểm không mong muốn vậy anh nghĩ việc em sang học ngành này của các trường kinh tế rồi trau dồi thêm kiến thức về cntt có ổn ko ạ .Em cảm ơn

Theo 1 ngành thôi em ạ. CNTT thì phải cày tự học nhiều nên trau dồi thêm không được nhiều đâu, hơn nữa em học cả 2 không hiệu quả. Nếu chỉ ngành kinh tế thì học thêm CNTT kiểu dân văn phòng Word, Excel,… là được rồi.
Đi pv thì tất nhiên là hỏi chuyên ngành rồi. Em pv mảng nào nó sẽ hỏi mảng đấy. Thường thì công ty lớn chỉ hỏi mảng mà em ứng tuyển, các công ty startup hay hỏi những cái em ghi trong CV. Còn học thì nên kiếm công ty startup mà làm nhé, nó có thể parttime được. Ngày xưa a đi làm không lương để lấy exp. Giờ thì nhớ đòi chút phụ cấp nhé. Mà phải biết chút rồi mới đi pv để học thêm, không thì dễ tạch lắm.
Quan trong: Tiếng anh.
Để sau này lương cao :)) A không học tiếng anh giờ đang thấy hối hận :))

3 Likes

còn CLC mà bạn? mình đk KTPM CLC này

anh ra trường mấy năm rồi

Đồng quan điểm. Điểm em không cao có thể học nghề hoặc chọn mấy trường online để lấy bằng đại học. Bản thân anh trc học điện tử viễn thông, đi làm bên đó hơn 3 năm, thấy không phù hợp nhảy sang làm Dev. lúc đầu cũng phải đi học, thực tế học và làm không lương ở 1 cty startup khoảng 4-5 tháng. cũng may có anh leader giỏi hướng dẫn nên cũng nhanh. nói chung, em học cntt cần 2 cái: 1. chủ động vì học cái này tự học nhiều nên chủ động đi tìm cái mình cần. chủ động đi tìm nơi thực tập sớm, chủ động tìm leader giỏi. 2. học tốt tiếng anh để sử dụng(4 kĩ năng nhé). lúc đầu chưa tốt vẫn cần nhất là khả năng đọc tài liệu

1 Like

mình ko đủ điều kiện để học clc bạn ơi , mình vẫn lựa chọn ngành mình thích là hệ thống thông tin quản lý của trường ít điểm hơn củng đc rồi , kiến thức giảng đường chỉ chiếm 10% lượng kiến thức tiếp nhận thôi (cái này mình đc dạy vậy) nên mình ngĩ sẽ cố bù đắp qua học hs , vs kiến thức mạng

Trường chưa cho a ra :smiley:

thật không? điêu phết

nợ 1 môn, dự kiến đi tiền để lấy bằng :))

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?