Developer VN thiếu cái gì?

Nhìn tiêu đề lại nhớ đến cái này, đã từng mắc phải
1/ chê bai là giỏi
Toàn chê nhật, rồi hàn ko thông minh
2/ láu cá
học lỏm thì nhanh, chứ học cơ bản thì lười
đấy là lý do mà mình chỉ làm dập khuôn, ko hiểu, có vấn đề gì mà chưa có mẫu thì bó tay
nhìn rộng ra là nếu cơ bản ko có thì ko có sự sáng tạo, rồi khoa học cơ bản ko phát triển
3/ Luôn nghĩ mình là người thông minh
Cái gì nói thì toàn uhm, hiểu rồi, chứ thật ra chưa hiểu 100%
4/ Luôn nghĩ mình là chịu khó
Cái gì cũng gật là hiểu rồi nghĩ về nhà sẽ cày cuốc, kiểu này vừa ko hiệu suất mà có khi về nhà lại nhậu nhẹt,ko làm
5/ Ngại phát biểu trc đám đông
ở nhà thì nói to lắm, chứ ra đường thì câm như hến
6/ Bảo thủ
Dốt mà có chí học hỏi còn hơn vạn lần dốt mà bảo thủ, luôn coi mình đúng
7/ Ích kỷ, ko thể làm việc theo nhóm
8/ Người việt dìm người việt, hại ng việt
Ghen ghét đố kỵ…
Toàn mất đoàn kết

6 Likes

Hiện tại công ty làm outsource trả lương cao hơn nhiều so với các công ty làm sản phẩm… ko đủ đam mê và định hướng sẽ trở thành những anh công nhân chăm chỉ :))

Thật không? Outsource có thể trả lương tối đa là bao nhiêu 1 tháng vậy bạn?

So với mặt bằng chung thôi bạn… mình thấy thế… 1 thằng lập trình viên trình độ bình bình ( cỡ làm outsoure được ) ở 1 công ty sản phẩm (đa số) họ trả được mức lương >10 triệu ko?

Mình ko nói đến trình độ bình bình, các bạn hãy nhìn xa ra nữa và cố gắng phát triển lên 1 tầm cao hơn. Product không tuyển junior mà họ cần senior trở lên là bộ phận nòng cốt. Mức lương của senior khoảng 20-40tr tuy quy mô và định nghĩa senior của từng công ty. Ngoài ra các mình còn biết những nơi sẵn sàng trả 50-100tr cho dev trên 6 năm exp. Còn developer binh thuong khoang 12-18tr.

Ngoài ra, bạn hơi suy nghĩ lạ một chút về nhưxng anh ‘công nhân chăm chỉ’. Nếu bạn không định hướng được hướng đi và mục tiêu. Không có khát vọng để trở thành 1 developer thành công, master, … thì dù bạn làm outsource, product, hay freelancer, bạn cũng sẽ trở thành những lập trình viên vật vờ sống qua từng project thôi :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?