Deploy dữ liệu postgresql sang heroku

Em xin chào mọi người, chuyện là, em có viết website bán hàng bằng java spring boot lên heroku mà dữ liệu của em ở trong postgresql lại không có ở trên heroku. Có cách nào move dữ liệu postgresql sang heroku không vây ? Lần đầu delpoy nên không hiểu, mong mọi người giúp đỡ.

Trước khi trả lời câu hỏi của cậu, cậu có thể vẽ sơ đồ kiến trúc hệ thống của cậu trên local và trên heroku được không?
Thử vẽ nó ra giấy và share cho bọn tớ nhé!

4 Likes

Mình nghĩ tới đâu nên làm tới đó. Sơ đồ local mình làm có vậy. Xong mình push lên git đẩy qua heroku. Có j thiếu xót mong bạn giúp đỡ.

1 Like

Cảm ơn cậu về câu trả lời nhé! :sweat_smile:
Tớ muốn hỏi sơ đồ kiến trúc hệ thống khi cậu deploy lên local cơ. Trông nó nên giống như thế này:

Tớ đoán cậu có thành phần application viết bằng spring boot, có cơ sở dữ liệu postgresql, vậy cậu có vẽ được sơ đồ hệ thống của cậu khi cậu deploy trên local không? :sweat_smile:

4 Likes

Sorry cậu nha, mình trả lời hơi lâu, không biết mình vẽ như vậy có đúng không, tại mình không biết phần mềm nào vẽ cho đẹp,nên có hơi khó nhìn, mong cậu thông cảm, có j thiếu sót mong cậu giúp đỡ.

2 Likes

Cảm ơn cậu đã trả lời nha :smile:

Tớ có nghía qua mô tả của cậu, cùng với mấy hình vẽ, tớ tin đây là kiến trúc hệ thống của cậu khi deploy trên localhost:

Với kiến trúc này, khi deploy lên heroku, nó nên trông hoặc như thế này:

Hoặc nó nên trông như thế này:

Nếu cậu cài đặt nó như thế này, cậu cần thay đổi datasource URL một chút.

Giờ tớ muốn hỏi cậu vài câu hỏi nha :smile:

• Cậu có thể vẽ lại sơ đồ kiến trúc hệ thống trên heroku của cậu hiện tại được không?
  • Cậu đã cài đặt DB trên heroku chưa? :smile:

Hope it helps!

4 Likes

Mình xin trả lời câu hỏi của cậu:

Sơ đồ hiện tại của mình trên heroku giống như trên localhost. Mình làm xong push lên gitthub, xong mình lấy link git đó bỏ lên heroku. Câu trả lời này của mình chắc k đúng ý của cậu ròi :sweat_smile:

có phải cái này không ?
Mong cậu giúp đỡ.

1 Like

Ừ cậu :smile: Đúng là không đúng ý tớ thật. Tớ kỳ vọng cậu vẽ lại hình giống tớ vẽ cơ :sweat_smile:
Cơ mà ở hình ảnh cậu đưa, có vẻ Heroku deploy database sử dụng AWS. Điều đó có nghĩa là sơ đồ hệ thống của cậu nó giống thế này:

Với “another heroku instance” thay bằng “AWS”.

Khi cậu hiểu kiến trúc hệ thống như hình vẽ trên, cậu nên biết được:

• Cậu phải sửa lại file config cho postgreSQL database trong application của cậu (spring.datasource.url, username và password). Dĩ nhiên rồi, vì application đang sử dụng database ở cùng server với application, nhưng cậu đã tách riêng 2 thành phần đó ra rồi.
  • Cậu cần tạo database schema trên database, và có thể thêm seed data nếu cần, để app của cậu có thể chạy được. Việc này cậu nên dễ dàng làm được, phải không? :sweat_smile:

Hope it helps!

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?