Đếm vịt bằng công nghệ xử lý ảnh

Xin lời khuyên từ các tiền bối:

Chuyện là trường em yêu cầu các khoa nộp đề tài khoa học. Mà khoa em không thấy báo cáo gì, đến tận hôm nay mới thông báo với các lớp mà hạn nộp chỉ còn 10 ngày nữa.
Thế là em xung phong đi đăng kí đề tài, với tên đề tài là: Quản lý số lượng vịt bằng công nghệ xử lý ảnh.

• Đặt vấn đề: Với những hộ gia đình nuôi vịt với số lượng lớn (vài nghìn con) thì việc đếm, kiểm soát là thực sự khó khăn, mất thời gian và kém chính xác.

• Ý tưởng của em là: dùng camera đặt ở đầu lối vào chuồng để khi vịt lần lượt đi vào, dùng xử lý ảnh ta có thể đếm được chúng theo thời gian thực. Từ những kết quả thu được, ta có thể thông báo cho chủ nuôi.

Các tiền bối cho em lời khuyên với ạ, làm như này chừng có phức tạp quá không và với 10 ngày thì em có thể làm được không ạ? Em cảm ơn các tiền bối rất nhiều. Mọi lời khuyên của các tiền bối là đều quan trọng với em lúc này. (Vì nếu khó quá, thì em có thể xin rút)
Em nắm khá vững python và machine learning.
Em cảm ơn ạ.

1 Like

Ca này khó.
Chắc phải AI.

6 Likes

Tiền bối ơi, tiền bối cho em lời khuyên đi ạ. Em giờ tâm tư rối bời lắm. Cảm ơn tiền bối nhiều ạ :frowning:

Nếu có 1 bức ảnh rồi bảo đếm số vịt có trong bức ảnh thì không khó.
Nếu là camera để nhìn một đàn vịt di chuyển thì bạn đã có thuật toán detect một con vịt đã được đếm hay chưa đếm? Một con vịt chạy ra khỏi khung hình rồi chạy lại vào khung hình bạn có đếm tiếp không? …
Còn nhiều vấn đề mà mình nghĩ chưa nghĩ tới lắm.

Không gì là không thể, nhưng muốn làm thì cần thời gian và tiền bạc (công sức). Với 10 ngày mình nghĩ là không đủ. Tìm cái gì đó phù hợp với thời gian đó đi.

5 Likes

Dạ. Em cảm ơn anh ạ.

Nếu có thời gian, anh xem qua video này giúp em. Nó cũng giống như video này ạ.

case của họ đơn giản hơn, vì nó là đường một chiều. 1 ô tô được detect mới chắc chắn là thêm 1 xe mới.
Case của bạn sẽ như thế này nếu bạn làm đường 1 chiều cho đàn vịt, và training để con vịt không chạy ngược chiều.

7 Likes

Nếu đã có model nhận dạng vịt rồi, thì mình nghĩ là khả thi.

Thay vì đếm và nhận dạng “live”, thì dùng camera chup ảnh số lượng con vit trước, sau đó mới nhận dạng để đếm sau. Cách này chỉ chậm hơn live vài giây, hoặc vai chục giây thôi, vẫn chấp nhận được, gần như “live”

Lặp lại n lần tuỳ thích để cho kết quả chính xác hơn.

Như vậy sẽ giảm thiểu khả năng bị mấy con vịt chay ra chạy vô.

3 Likes

10 ngày không đủ để hoàn thành from scratch đâu cậu :smile:

Cậu có claim là cậu nắm vững machine learning, vậy cậu có thể ước tính khối lượng để:

• Xây dựng model
  • Thu thập dữ liệu để train model (tớ không hi vọng 2 ảnh con vịt có thể giúp cậu đếm vịt chính xác đâu)
  • Train model
  • Lặp lại thao tác trên cho tới khi cậu có model tốt nhất

Sau đó, cậu còn cần phải migrate nó với component xử lý ảnh để detect được con vịt, vấn đề này cũng không hề dễ dàng, vì cậu không claim cậu nắm vững image processing :smile: Riêng phần này đã có thể khiến cậu mất cả tháng, nếu như cậu vừa tìm hiểu vừa làm.

Trừ khi tớ hiểu nhầm solution của cậu, là sau camera có 1 người đóng vai trò AI ngồi đếm vịt :wink: Còn không thì tớ khuyên cậu nên rút lui.

8 Likes

Fake it till you make it!

Tình thần startup đó sếp :smiley:

8 Likes

Hì hì, đúng rồi cậu :smile:
Off-topic tí, tớ từng nghe có start-up làm chatbot về recommend quán ăn ở Nhật, họ thực sự có người ngồi sau màn hình để search :rofl:

7 Likes

Cảm ơn bạn nhé :slight_smile:

1 Like

Có startup bên Ấn Độ đình đám một thời, hoá ra AI chạy bằng cơm là có thật.

6 Likes

Thực ra mọi người đi hơi sâu về vấn đề kỹ thuật mà bỏ qua “vấn đề thực sự” của chủ bài viết.

1. Xác định vấn đề:
  • “Chuyện là trường em yêu cầu các khoa nộp đề tài khoa học. Mà khoa em không thấy báo cáo gì, đến tận hôm nay mới thông báo với các lớp mà hạn nộp chỉ còn 10 ngày nữa.
    Thế là em xung phong đi đăng kí đề tài, với tên đề tài là: Quản lý số lượng vịt bằng công nghệ xử lý ảnh.”

• Đề tài khoa học không nhất thiết cần kết quả 100% đúng và có giá trị thực tế.
  • Đề tài khoa học quan trọng tính hình thức hơn là nội dung.
  1. Giải quyết vấn đề:
  • Bạn tự giới hạn lại tính phức tạp của đề tài, theo gợi ý của các bạn ở trên. Bỏ qua chuyện vịt chạy ngược chiều. Tốt nhất là giải quyết được bài toán đếm vịt trong 1 video demo cố định. (3 ngày)
  • Lập dàn bài và trình bày đề tài khoa học theo format: Tham khảo các bài của các năm trước, các bài luận văn tốt nghiệp, các bài báo khoa học. Soạn thảo powerpoint thuyết trình. (6 ngày)
  • Sau khi đã nộp file báo cáo lên lãnh đạo vào deadline thì sẽ có thời gian chờ xét duyệt và báo cáo, bạn sẽ còn dư một khoảng thời gian tiếp tục hoàn thiện chương trình AI của mình.

Chúc bạn đoạt giải cao.

10 Likes

cái này nhận diện bằng chuyển động à

Ca này khó, nào thì recognition con vịt sau đó detection, cuối cùng là thực hiện đếm bằng cách kéo đường theo hướng trên cao :rofl: Và quan trọng nhất là data, cái này khoai, chứ tự kiếm rồi sinh dữ liệu ko ăn thua đâu, time quá ít.

Dự án này mình thấy có 2 vấn đề khó khăn:

1. Làm sao biết thứ đang chạy vào là con vịt hay con gì khác, có thể api google giúp được nhưng liệu có đủ nhanh cho live camera.
  2. Nếu từng con vịt chạy vào thì ok (mà thế này thì hơi chuối), còn nếu nhiều con vịt chạy vào thì rất dễ detect thiếu, dẫn đến kết quả không đáng tin cậy.

Đã 10 ngày trôi qua.
Bác chủ top còn theo dự án này không ạ? Nếu còn theo thì dự án đến đâu rồi? Có thể chia sẻ cho thành viên khác biết được không?

2 Likes

chắc là không kịp rồi, làm với thời gian ngắn như vậy thì khó mà kịp được

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?