Dạy nhau làm apps Android, Win phone, iOS

Chào @ltd và toàn thể ACE DNH,

Cho đến hiện tại, mình cũng đã đi làm được gần 4 năm về Networking,Testing và cũng mới tìm hiểu về Security, pentest.
Nay, muốn góp ít công sức cho cộng đồng - nói cho oai chứ có biết c m gì đâu, keke
Chuyện là thế này, mình muốn làm cái apps cho android, win phone, iOS cho mọi người học về Networking, Testing và có cả Security nếu làm nổi. Tất cả nội dung là do mình học được, sưu tầm được và làm đươc.
Apps bao gồm chủ yếu là text, image và quiz.
ACE nào đã có kinh nghiệm là apps, xin cho phép được khăn gói học và làm.

Ý nghĩ cũng vừa mới đến sáng nay - lúc mình đi xe buýt nên mình cũng chưa research gì hết. ACE nào có tài liệu hướng dẫn gọn gàng, xúc tích thì chia sẻ cho mình nhá. Đừng có chửi là không chịu research mà hỏi nhá. Vì mới nghĩ ra, hỏi nó mới máu :v.

Cho hỏi luôn là có cách nào chỉ phải viết 1 loại code cho cả 3 platform không? hay công cụ nào để convert không? Hiện tại mình chỉ biết cơ bản C# thôi.

Thân,
Nghi Nguyen
E-mail: [email protected]
Website: nghinguyen.net

@ltd: Đạt nghĩ sao nếu có 1 topic giành cho TESTING trên DNH. Vì trong phát triển phần mềm, testing là không thể tách rời với coding nếu muốn có 1 sản phẩm tốt.

6 Likes

Networking và Testing thì liên quan gì đến nhau nhỉ? Em không hiểu là anh làm ở mảng nào ấy?

1 Like

ah, mình học Điện tử viễn thông, có chút kiến thức về Networking, và Telecom. Ra làm test phần mềm về Telecom, Networking. Bây giờ thì đang test web, apps.
Việc có kiến thức tốt về Networking sẽ giúp bạn troubleshooting tốt hơn khi có issue.

1 Like

C# thì dùng xamarin trên visual đấy anh, e cũng biết mỗi C# và đang vọc windows phone.

Bạn có kinh nghiệm bao lâu về Pentest thế? :blush:

Nhân tiện hỏi về lập trình app đa nền tảng, với kiến thức có sẵn về C# thì bạn nên tìm hiểu về Xamarin nhé.

Xin cảm ơn @DuyNguyen@Blue7un nhé. @Blue7un: mình mới học xong CEH, thấy có phần pentest cũng phù hợp với công việc testing hiện tại của mình nên cũng mới tìm hiểu thôi. Nếu @Blue7un có nhiều kinh nghiệm, xin cho được khăn gói học hỏi. Nếu chưa, có thể cùng mình research và phát triển.

Em cũng khá hứng thú với testing cơ mà đọc vài tài liệu nói về nó vẫn cứ ngơ ngơ, nào là hộp xám, hộp đen, hộp trắng…viết case gì đó. Đọc nhiều mà vẫn không hình dung ra là testing thì làm những gì. Anh thông não em phát :smile:

@DuyNguyen: mục đích cuối cùng của testing là mang một sản phẩm high quality đến với end user. Để làm việc đó, là một tester, bạn sẽ phải tìm càng nhiều lỗi càng tốt. Trong quy trình phát triển phần mềm, mỗi phase develop có 1 phase test tương ứng. Để tránh trường hợp miss lỗi, người ta định nghĩa ra các kiểu test, ai test, test như thế nào,…đại loại như thế. Mình sẽ chia sẻ chi tiết cho mọi người theo khả năng.
Có người quan tâm đến testing như bạn @DuyNguyen thì mình nghĩ @ltd nên mở topic TESTING roài :sunny:

nếu được thì training cho mọi người cùng biết testing, có ví dụ nữa thì càng tốt, khá là thích testing nhưng thấy đa phần chỉ tuyển test nữ. nghe nói bên nước ngoài thì có 3 4 tester ốp 1 dev, còn bên mình thì 3 4 dev ốp 1 tester :laughing:

//cho đến mãi bây giờ từ khi tham gia forum thì mới thấy nói đến testing cứ nghĩ nó biến mất hẳn luôn rồi chứ, chả ai đả động gì mặc dù nó khá là quan trọng, khâu cuối cùng trong quy trình phát triển phần mềm.

Ok bạn, mình sẽ sắp xếp thời gian để làm một số training về Testing. Bạn chờ nhé. :sunglasses:

1 Like

Sure, Đạt cũng thích nghiên cứu test, làm test mà biết làm thì lương cao lắm à.

Thanks @ltd, xưng anh với Nghị nữa chứ, chắc do chưa biết là ai cả nhỉ :smiley:

1 Like

Nhầm hàng, kakakaka, Thank Nghị đã tham gia nhé. Nếu Nghị đã tham gia thì chuẩn rồi :+1:

Testing ở mảng Network rất quan trọng đấy, vì nó khó test lắm. Đạt từng làm việc chung với Nghị :slight_smile:

Testing ở mảng Network rất quan trọng đấy, vì nó khó test lắm. Đạt làm việc chung với Nghị :slight_smile:

admin @ltd đã confirm rồi, sắp tới mình sẽ sắp xếp thời gian làm vài cái training về testing cho mọi người. làm apps luôn cho nó máu nhá anh em. đang máu học làm apps quá. có thời gian nữa thì làm video luôn :smile:

7 Likes

Anh định dạy về Android, iOS hay WP trước ạ?, với cả dùng IDE nào để em cài trước luôn cho nóng hehe :smile:

Cho em hỏi là vị trí tester của anh có phải là penetration tester ko ạ, bữa em có đọc 1 bài về vị trí này và thấy rất hứng thú về việc tấn công để tìm lỗi của các hệ thống cơ sở dữ liệu/phần mềm :smiley: em google 1 ít và đang tự học CCNA

1 Like

@yaphats: hiện tại mình chỉ làm test manual cho web, apps. Pentest thì đòi hỏi kiến thức uyên thâm hơn, hiện tại thì mình chưa đủ trình để làm. Hy vọng có tiền bối, cao nhân trong DNH chỉ giáo. Làm cái này được thì máu me lắm. Hôm trước có coi mấy bác demo lỗi youtube mà mình thấy thèm :stuck_out_tongue:

http://nghinguyen.net/lo-hong-gia-mao-comment-tren-youtube/
http://nghinguyen.net/lo-hong-cua-youtube-cho-phep-xoa-video-cua-nguoi-khac/

@thanhmssl10: mình đang propose, thông tin mình sẽ update cho bạn sau nhé. cảm ơn bạn đã quan tâm :smile:

4 Likes

Anh oi , em rat thich tim hieu ve networking , anh co the lam vai video ve no dc k :slight_smile:

@Long_Hoang: rất vui vì cũng có người thích networking. mình sẽ cố gắng, dạo này bận nhiều việc quá nên chắc chưa làm bây giờ được, có gì bạn chờ nhá. Mình đang làm mấy cái testing trước. Xong rồi chắc mới làm qua networking được. hi vọng đến lúc đó bạn vẫn còn thích nó :slight_smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?