Database MSSQL bị lỗi font khi dùng CKEditor

Mình xài sql server 2012, hiện tại mình đang bị lỗi khi thêm dữ liệu vào database dù dữ liệu lấy từ ckeditor kiểm tra đã đúng nhưng khi thêm vào thì database bị lỗi như thế này?

mình làm bằng asp mvc
image
dữ liệu khi mình thử console.log ra nó đúng và khi truyền qua form vẫn đúng nhưng khi add vào database bằng entityframework thì lại bị lỗi như vậy.

xin mọi người giúp, mình cảm ơn nhiều

Mặc định MS SQL Server không phải là Unicode như nhiều DBMS khác. Cho nên, khi kết nối, trước khi lưu nên thiết lập charset, collation, codepage cho nó. Lâu quá mình không dùng MS SQL Server nên không nhớ chi tiết, tham khảo 3 từ mình vừa liệt kê là được. Nhớ là trường text phải khai báo NVARCHAR mới hỗ trợ Unicode. Và cũng nhớ là có khả năng là đọc không ra chữ như ta viết, một dạng mã nào đó không phải toàn dấu hỏi, nhưng khi đọc ra bằng lập trình thì vẫn hiển thị tốt.

Khi INSERT hoặc update vào dữ liệu cũng phải thêm tiền tố N trước giá trị cần insert.

sqlunicode2

Tham khảo bài này.

6 Likes

Mình dùng code first để insert và update nên mình không biết thiết lập thế nào và cũng không thêm tiền tố N được ạ, bạn còn cách nào khác không, cảm ơn bạn đã reply

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?