Đăng nhập bằng oauth2 của Facebook và google

Hi, Chào buổi sáng
Mình có một số thắc mắc về tích hợp Outh2 vào website, nhờ mọi người tư vấn giúp ạ :
1/ database của mình có bảng user gồm 2 cột username và password. Khi thêm chức năng đăng nhập bằng google, Facebook thì lưu dữ liệu trong database thế nào ? có cần tạo thêm bảng mới ?
2/ web chạy trên localhost có sử dụng được chức năng này không ?
Cảm ơn mọi người.

1 Like

Cái này bạn cứ thử là biết á, xong lên hỏi tiếp

3 Likes

câu 2 : Web chạy trên localhost vẫn login bằng google được còn facebook hình như không cho test trên localhost thì phải :thinking: do localhost không có https

1 Like

1/ bạn cứ thiết kế bảng lưu dữ liệu user như thường gồm các field cơ bản kiểu id, name, age, dob, email, gender…

khi login fb/google thì tuỳ vào app của bạn có permission lấy những dữ liệu gì (facebook thì nó ở phần scope đó bạn phải gửi yêu cầu lên fb để họ duyệt nếu cần cho phép lấy nhiều dữ liệu của người dùng hơn) .bình thường thì sẽ lấy được tên và email, bạn lưu lại vào bảng đó, còn dob, gender… trường hợp app của bạn không lấy được thì set 1 giá trị mặc định, để rồi sau khi user đăng nhập bạn yêu cầu họ điền thông tin là được.

2/ fb thì mình làm rồi, localhost được còn google thì mình không rõ nhưng chắc chắn là được thôi, google thì bạn google là ra nha :v

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?