Crack hay không crack là do bạn, đừng đổ thừa!

huhu , dân nghèo không tiền mua bản quyền, không chứng minh thư và ko đủ tuổi (14) nên em chỉ có thể cài crack :cry::cry: (đến mua sách còn không đủ)

2 Likes

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

Ngoài crack mấy phần mềm, chúng ta cũng nên tôn trọng các tác giả viết Open Source bằng cách quyên góp (donate) cho họ vài cốc bia/cà phê nếu có thể. Ít ra khi xài cũng nên để lại License của họ. Họ buồn không phát triển thì khổ.

// Em đang xài crack các phần mềm để làm việc. Còn source code em vẫn để license :smiley:

2 Likes

Thực ra dùng trả phí cũng có cái hay của trả phí trong đó cái hay nhất là chúng ta k lo sợ dính vi rút và botnet,có vấn đề gì thì hỏi chúng nó lun :sunny: !
Quan trọng là : Nếu có lỗi hoặc bug gì nghiêm trọng thì mail support hoặc Live chat chửi cho chúng nó 1 trận lun :joy:
Mình thì đa số là phần mềm miễn phí và Web App …Mình thích tha mọi thứ lên các dịch vụ đám mây :sweat_smile:
Mình cũng từng donate cho các tác giả viết ra các addon hoặc Chrome ext mà mình thích như : Flash Video Downloader và Safe browse :wink:

1 Like

lên win 10 đi anh sắp hết hạn lên miến phí rồi đấy anh à

Máy em dùng Ubuntu toàn hàng Free thôi ạ :smile:

1 Like

Thế thì phải hỏi ai crack? Crack sinh ra để làm gì? Sao nhiều người sử dụng crack? Liệu mục đích của crack có bị biến chất đi không? Rồi bạn có thử hỏi nhạc có miễn phí không chưa? Sao biết là vi phạm mà vẫn có người tạo ra miễn phí và chia sẻ?

1 Like

em sv nghèo có nên sài crack ko ạ… em hiện nay có sài idm crack , office.định xóa mà không có phần mền hoàn hoản nào thay thế.

1 Like

Để biến máy của bạn thành nô lệ của kẻ khác =))

1 Like

Bác có thể thay thế thằng IDM bằng EagleGet.

2 Likes

Trường e có tài khoản dreamspeak của MS nên chả bao giờ crack cả.
mấy cái IDE IntelliJ, vs webstorm toàn dùng tài khoản sinh viên đăng kí, nên chả cần crack gì… :smiley:
Thích bọn Jetbrain, cho sinh viên đăng kí để học tập miễn phí :smiley:

2 Likes

Chỉ có ở VN, thấy máy chạy hơi ì ạch thì lôi ra cài win :))
Bây giờ web app có cái hay là giới hạn tính năng, tức là những công việc không thực sự khó khăn thì tất cả đều có thể free hết. Với những feature cao cấp thì bạn phải trả phí, nhưng khi bạn đụng vào những tính năng này thì bạn là người chuyên nghiệp rồi, mà chuyên nghiệp thì ai đó sẽ phải trả tiền cho bạn để bạn làm việc -> có tiền mua.

1 Like

Anh có cả list tầm ~70 email/tài khoản dreamspark sinh viên nhưng không thèm đụng tới =))

Chịu khó dùng open software hoặc bản Lite nhé.

Thiếu chi bạn! OpenOffice, LibreOffice - Cả 2 phần mềm này đều có phiên bản Tiếng Việt nhé :smiley:

Từ trước đến nay xài mỗi BKAV là có bản quyền :frowning: Thấy tội lỗi quá :frowning:
Vừa xem lại PHPStorm thấy giá bản quyền 2 triệu / năm mới đắng làm sao :frowning:

Bây giờ đồ miễn phí có đầy các bạn ạ. Cloud IDE, free IDE, có mỗi cái Win 10 mà nó kèm theo máy luôn rồi :smiley: code, vẽ, làm mọi thứ trên mấy trang cloud được. Office thì OpenOffice hay Google Docs dùng đều OK, thay Adobe bằng Google Draw hay rất nhiều lựa chọn khác. Nếu thật sự cần mấy tính năng ngon, premium khi đi làm, thì mới mua lic. Tốn vài triệu mua hàng lic không làm bạn nghèo đi được

Nguồn Voz :smiley:

thứ nhất,mua bản quyền,ví dụ như thằng Creative Suite của Adobe vào khoảng 600->900USD,mà mới chỉ là upgrade,và bản full của nó là 2600USD.Bây giờ các bác đập tiếp tax vào đấy thì nó là bao nhiêu,chả đau đứt ruột ra.
Lại ví dụ :
Như bác gì ở trên so sánh 3000USD lương ở Mỹ với 300 USD lương ở VN.
Tính thế này:
1 bữa ăn của bọn Mỹ lõ,đầy đủ dinh dưỡng,là vào khoảng 15USD,khoảng 0.5% lương.Trong khi ở VN,một bữa các bác ăn hết những gần 40k(0.6%),thậm chí là 50 80K,tức là 120% so với bọn mỹ.Nhân tiếp với 2-3 bữa,nhân tiếp với 30 ngày trung bình một tháng,là mỹ:1350USD(45%) và VN:(3.600.000VND)54%.Và nếu bác nào nhịn ăn sáng thì đỡ tầm 10-30k.
Nước:ở việt nam là 9400VND/m3 tức là 9400VND/264gallon,và để trả cho 1k gallon sẽ là 36000VND.Trong khi đó,giá ở US là 1.5USD/1kgallon.Tiền nước thì có vẻ khá ít nên mình tạm bỏ qua mặt này.
Đồng thời đâu chỉ có ăn?Còn cả giải trí.Tiền điện VN trước khi tăng giá rơi vào khoảng 1k1VND/kW.h,trong khi đó ở mỹ là 11.51cents/kW.h.giả sử người VN và US cùng dùng một số lượng điện mỗi ngày,thì VN mỗi tháng 1 hộ hết 400k(6%lương)->363 số điện 1 tháng.Ở US sẽ là 363*11.51=4185Cents=41.85USD(1.4%lương).
rồi chi phí viễn thông,ở đây chỉ lấy chi phí đường truyền internet vì nó phổ biến.Ở VN thường trọn gói 400k/tháng,và ở Mỹ,giá trọn gói trung bình là 15USD/tháng còn giá retail thì mình không rõ lắm.
Vậy tính ra đi:
VN:6.000.000-3.600.000-300.000-400.000=1.700.000(80USD)
US:3000-1350-41.85-15=1593USD
tức là tiền để tiêu những việc khác hàng tháng(ngoài vấn đề thiết yếu của đời sống) của 1 Người VN là 1tr7 và 1 người mỹ là 1593USD.
Tính tiếp giá của Windows 7 bản quyền + Office bản quyền + KIS bản quyền,giá là 123USD(Windows 7 Ultimate) + 130USD(Office 2k10) + 55USD(KIS 3 máy,bởi chẳng có ai có PC mà không có laptop hết,bản 2011) = 308USD.Để đủ tiền mua cái này,người mỹ chưa cần tới 1 tháng,trong khi đó người Việt sẽ mất khoảng 308/80=3.85tháng(gần 4 tháng).
Nhưng thực tế là chẳng có ai lại giữ được từ tháng này qua tháng khác gần 2 triệu cả.và đồng thời mình cũng chưa tính những chi tiêu khác nữa bởi nó thay đổi theo từng người,vì vậy bài này chỉ mang tính tương đối rằng : Việc mua bản quyền phần mềm ở Mỹ dễ dàng hơn ở VN rất nhiều,cho nên mình nghĩ là không nên so sánh.

Nói chung là đất nước giàu lên, dân trí cao hơn là khác hết dùng crack :smiley:

2 Likes

Cái này Đạt không đồng ý, bạn xài Creative Suite để làm gì? Đạt chả có nhu cầu xài nó. Còn nếu bạn dùng, thì có lẽ là bạn xài để kiếm tiền. Bạn đi kiếm tiền mà lại không bỏ tiền ra mua đồ nghề à?

8 Likes

Một lập trình viên PHP với mức lương tb từ 5-8tr/1 tháng thử hỏi bỏ ra 2tr để mua PHPStorm hỗ trợ công việc trong vòng 1 năm với các tính năng luôn upgrade và được hỗ trợ tận răng thì thế nào? Dám bỏ ra hôm ? Mỗi người có nhu cầu khác nhau cần gì mua hết chi rồi nói mua không nỗi :smiley: Có ai thiết kế Đồ họa phẳng thì mua 3DX MAS làm gì. Người mix nhạc dùng Adobe Audition thì mua Adobe Ilustrastion làm gì !

em đồng quan điểm của anh @ltd

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?