Connect VPS khi bị chặn port SSH ở máy công ty

Chào mng, hiện tại em đang gặp vấn đề là ko thể connect đến VPS cá nhân từ máy cty do bị chặn port SSH. Em đang workaround bằng cách connect thông qua AWS EC2 instance nên thành ra phải thông qua 2 lớp nó bị rất chậm. Kb mng có cách nào để connect nữa ko ạ :))))

Cảm ơn mng đã dành tgian đọc post này.

ssh đâu phải lúc nào cũng chỉ 22, config ssh trên con vps của bạn sang port khác là được rồi
mà cũng hơi lạ, thường là người ta chặn mấy gói tin đi vào chứ ai lại chặn gói tin đi ra kiểu đó nhỉ
tóm lại là cũng nên xem lại policy của công ty

3 Likes

Tốt nhất là bạn nên dừng việc này lại. Đây không phải vấn đề kỹ thuật mà là vấn đề ý thức và policy.

Thứ nhất, bạn đang ở công ty, trong thời gian làm ở công ty thì tại sao lại cần VPS cá nhân?
Thứ hai, các công ty mà chặn như vầy thường là các công ty có policy rõ ràng, và họ cũng có thể phải cam kết với khách hàng của họ như vậy. Bây giờ bạn làm trái policy, khách hàng phát hiện ra, hủy bỏ hợp đồng với công ty thì bạn có chịu trách nhiệm được không? Rồi công ty phát hiện, thì tức là bạn đã làm trái hợp đồng, bạn có đền bù được không?
Thứ ba, lỡ như có incident gì đó, bạn làm sao có thể chứng minh được bạn vô tội khi truy ra bạn có kết nối trái phép trong giờ làm việc?

10 Likes

Đồng tình rất ạ. Đó là đạo đức nghề nghiệp mà hehe, người ta thường làm trái luật thôi bạn Stanley à. Họ quan tâm gì ba cái policy vớ vỉn như bạn nói đâu.

1 Like

Lên download ngay cái app ssh dành cho smartphone về xài cho ngầu.

Còn nếu đang xài máy tính công ty và policy công ty không cho, thì thôi đừng có làm.

3 Likes

Cảm ơn đã góp ý, em sẽ rút kinh nghiệm

1 Like

Cảm ơn đã góp ý ạ, em sẽ rút kinh nghiệm

1 Like

Dùng localhost hay ngrok để open port dùng tiện lắm.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?