Coding conventions do ai quy định?

Em muốn hỏi mọi người là các quy tắc này chuẩn nhất là ro ai đơn vị nào quy định vậy ạ. Được thì cho em xin tài liệu luôn ạ

Mỗi ngôn ngữ có một kiểu Coding conventions riêng bạn muốn hỏi Coding conventions của ngôn ngữ nào thì chỉ cần sreach với keyword ‘Coding conventions+ tên ngôn ngữ’ là sẽ ra.

1 Like

Dạ em dùng Java ạ. Tiện em hỏi luôn là Coding conventions với Coding standards khác gi nhau ạ

Vậy bạn có thể tìm theo Coding conventions java còn về câu hỏi Coding conventions và Coding standards thì bạn có thể hiểu như này
Bạn viết một phương thức tìm số lẻ trong một mảng và trong phương thức đó tiện tay bạn check luôn nếu là số lẻ thì check tiếp nó có phải số nguyên tố hay không? khi đó bạn đã vi phạm Coding standards vì theo nguyên tắc thì mỗi phương thức chỉ nên làm 1 việc duy nhất nếu bạn làm như trên thì khi bảo trì code sẽ phải lần mò xem chỗ nào kiểm tra số nguyên tố trong đống bầy nhầy đó. Còn về Coding conventions thì chỉ là bạn có gắng viết phương thức, biến, hằng, bla bla theo Coding conventions mà thôi và đây cũng là 1 phần của Coding standards.
Theo ý hiểu của mình thì Coding conventions chính là 1 phần của Coding standards. Tóm lại là cứ code nhiều vào bạn ạ

1 Like

Cảm ơn bạn đã giải đáp thắc mắc của mình

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?