Code chạy trên localhost nhưng up lên host lại không chạy

Em có cài wordpress cả trên localhost và trên host, 2 cái đều phiên bản giống y hệt nhau, em có code 1 bài viết trên local chạy hiệu ứng ngon lành, nhưng khi copy lên host lại không chạy, tất nhiên các đường dẫn về media em đã sửa lại và hiển thị hết rồi, mỗi mấy cái hiệu ứng là không chạy. Các bác giải thích giúp em với ạ. Em cảm ơn!

• Bạn up code để có thể hiểu rõ hơn ?
  • Hiệu ứng của bạn là gì ? CSS hay JS ?
  • Bạn up lên host nào ?
  • Phiên bản code giống nhau ? Còn phiên bản về PHP, JS có giống nhau không ?
7 Likes

Mình đánh giá đây là một câu hỏi fake.

Bấm F12 trên trình duyệt, chọn tab Network rồi bấm F5 cho nạp lại trang, nó sẽ nói lên nhiều điều, bạn thấy cái nào 404 dòng đỏ là do bạn sai đường dẫn.

Đa phần các bạn bị “không chạy” kiểu này là do:

• (1) Không chịu học tin học căn bản để nắm vững kiến thức về hệ điều hành, cụ thể hơn đó là phần cấu trúc thư mục, đường dẫn và phân quyền cho thư mục, file. Hệ điều hành nào phân biệt ký tự HOA/ thường, bảng mã nào để lưu tên file,…
  • (2) Vì không có (1) nên nảy nòi ra nhiều chuyện khôi hài: web server không đọc được file vì không có quyền, sai đường dẫn thư mục/ tập tin, không tìm thấy file do đặt tên có khoảng trắng/ có dấu…v.v. Mỗi lỗi hệ thống đều có log nhưng lại không biết tồn tại log để xem log chẩn đoán vấn đề => khắc phục… Và vô số thứ đáng buồn cười (cười nhưng mếu) khác…

Blah blah blah… túm lại là diễn đàn này nên làm một cái tường để cản bớt những câu hỏi kiểu này đi. Dạy nhau học nhưng không có nghĩa rằng một câu lạc bộ xe máy thì du nhập cả những kẻ không biết đi xe máy.

9 Likes

em cảm ơn bác đã góp ý, nhưng bác nói hơi oan em nhé. Em cũng đã tìm hiểu hết mọi chỗ rồi mới dám lên đây hỏi nhé.

có thể source code của project bạn bảo mật không tiện public nhưng bạn nói rõ hơn thì mọi người mới có thể giúp được. Không chạy là không chạy như nào ? không vào được web hay vào được mà không hiện gì, hay web chạy được mà không hiện hiệu ứng CCS, JS, …

5 Likes

Vấn đề ở câu hỏi của bạn không hề cung cấp thông tin gì để gỡ lỗi nhưng lại muốn có được câu trả lời cho vấn đề của mình. Các câu hỏi có dạng “không được, không chạy, bị lỗi, …” Mà không có thông tin về source code và log không khác gì đánh đố người khác.
Tương tự việc bạn bắt 1 thằng mù đi tả lại màu của con chim đang đậu trước mặt vậy

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?