Có thể cài Node.js và MongoDB trên VPS không?

Mình định mua một cái hosting của Nhanhoa.com để up website node.js dùng CSDL mongodb lên nhưng mà đọc thông số thì thấy hosting không hỗ trợ. Vậy nếu mình mua VPS của Nhanhoa hay VPS nói chung thì có tự cài được 2 cái đó không? Cảm ơn!

Mình search gg thì họ gợi ý dùng một vài hosting ở nước ngoài, nhưng phải biết thêm chút kiến thức về git hay docker nữa. Nếu thuê VPS (thay vì hosting) mà không cần kiến thức đó thì hữu ích với mình hơn.

Hosting nó được hiểu là con shared server được cấu hình môi trường apache/nginx và dùng để chạy PHP thôi bạn.

Nodejs nói chung hay những ngôn ngữ khác thì bạn phải mua VPS nhé.
VPS nó là máy chủ ảo (như PC của bạn cài linux os vậy). Cho nên bạn cài gì cũng được, vì nó là máy tính của bạn. Tuy nhiên có một vài hạn chế nhưng ko đáng kể.

Sử dụng máy chủ riêng cũng giúp bạn đỡ bị vấn đề liên quan tới bảo mật - hacking nếu cấu hình tốt.

4 Likes

bạn thuê 1 con vps (trên DigitalOcean chẳng hạn) khoảng 5$/tháng, thích cài gì lên đó cũng được
cài nodejs hay mongodb thì không cần biết git hay docker gì

1 Like

Cho mình hỏi VPS ở Việt Nam thì sao ạ, bị hạn chế cài sao?

VPS ở VN đắt hơn, support đa phần là tệ.

1 Like

VPS việt nam có thể nói là tệ, vì hạ tầng của VN khá kém, nhưng chưa chắc đã đắt.

Bản thân mình có thuê cả VN/US/JP/Úc/… thì nhận xét như sau:

• Xác định focus vào tốc độ + thị trường nào thì nên xài của quốc gia đó
  • Tùy vào mức độ phát triển của web/app mà thuê, cấu hình,…
  • Có thể bạn sẽ nghĩ thuê us rẻ rồi lắp cdn như cloudflare, nhưng đời mà, ko ai cho không ai cái gì, sẽ có những ngày mà down-time sẽ theo bạn như 1 vòng lặp 1h tới 5 lần downtime -> và chẳng thể kiện cáo cho ai. Trừ khi bỏ thêm tiền ra thuê gói premium hay +++
3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?