Có phải muốn đặt 1 server trên máy trạm của mình để giám sát thì phải dùng đến Internet information services(IIS)?

Các bác cho em hỏi nếu muốn đặt 1 server trên máy trạm của mình để giám sát thì phải dùng đến nó phải k ạ ? bác nào có thể định nghĩa giúp em không ? và IIS với Xampp có khác nhau không? và việc đặt một IIS tại máy trạm với đặt trên 1 host thì có khác nhau không ,ưu nhược điểm nữa ạ , bác nào có tài liệu về nó share em xin tks các bác

IIS là một webserver dành cho Windows, nó hỗ trợ giao thức HTTP, HTTPS, FTP, FTPS, SMTP, NNTP (Đạt không biết cái NNTP làm cái gì nữa :smiley: ).

Lúc Đạt dùng là dùng bản 5 hoặc bản 6, tức tầm năm 2003, nó khá cùi. Không rõ bây giờ tốt hơn chưa.

Còn XAMPP là chữ viết tắt của

XAMPP: Apache + MySQL + PHP + Perl

XAMPP miễn phí, open source, cài được trên Windows, Linux, MacOS và cũng dùng để chạy webserver.

Giống: Cả hai cái này cùng để chạy webserver, tức là nếu mình muốn tự host một trang web thì mình dùng cái này.
Khác: IIS chỉ dành cho Windows, XAMPP dành cho nhiều hệ điều hành, chữ X hình như có nghĩa là crossplatform, ở đâu cũng dùng được.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?