Có nên nâng cấp thêm ram laptop?

mình đang dùng máy tính dell v5560 4GB Ram chạy 2 phần mềm Android Studio với máy ảo là Ram ~80-90% không chạy các tác vụ khác(do mình cài cũng nhiều phần mềm học tập) cho mình hỏi có nên nâng cấp Ram để cho máy chạy mượt ổn hơn không? Và nếu có thì có thể nâng cấp Ram ở đâu an toàn uy tín ạ

1 Like

Nên nâng cấp nhé bạn. Nâng cấp lên rồi máy bạn sẽ trống nhiều RAM để xử lý hơn (có thể vừa chạy Android Studio với mở thêm nhiều tab trình duyệt chẳng hạn).
Một vài lưu ý khi nâng cấp:

• Chọn RAM cùng hãng với ram đang có sẵn ở máy bạn. Ví dụ như cùng là ram Hynix của Hyundai.
  • Cùng bus. Bạn đang dùng bus 1666 thì đừng mua những loại bus thấp hơn. Sẽ giảm hiệu năng đó.
  • Kiểm tra lại 4GB của bạn là 2 thanh 2GB hay 1 thanh 4 nhé. Nếu là 1 thanh 4 thì nên mua loại 4GB nữa. Còn nếu là 2 thanh 2 thì bán đi 1 con, mua thêm 1 con 4 hoặc 1 con 8
  • RAM giờ hàng tàu khựa nhiều. Thấy giá rẻ thì mua thôi. Không quan trọng là mua ở đâu.
2 Likes

thank bạn nhé. làm sao để biết được cái ý đầu tiên và ý thứ 3. làm thế nào để biết ạ. phải tháo ra xem hay như thế nào vậy bạn

Chào bạn,
Đầu tiên hãy tải CPU-Z để kiểm tra nhé: http://download.cpuid.com/cpu-z/cpu-z_1.76-en.zip
Nếu bạn là Win 64 bit thì chạy file cho 64bit nhé.
Sau đó chuyển tab SPD như hình sau: http://2.pik.vn/2016592718a4-0e94-4432-9bf3-5e666c8b23f4.jpg
Để ý chỗ slot nhe bạn. Nếu bạn ấn vào đấy có 2 slot thì máy bạn có 2 slot cắm RAM.
Nếu RAM đã lắp đủ thì 2 slot này sẽ đều có thông tin, còn nếu slot 2 chưa cắm thì sẽ không có thông tin.
Thông tin RAM của bạn ở phần bên phải nhé.
Muốn biết Bus bao nhiêu thì bạn lấy cái Max Bandwidth x2 (Như của mình là 667*2 = 1334. Tức là bus của mình là 1333Hz)

3 Likes

Của mình là trống slot 1 slot 2 thì có thông tin, như vậy là mình vẫn có thể nâng cấp được đúng không ạ. lắp được 4Gb đúng không bạn. mình thấy trên mạng giờ có nhiều loại nhiều giá mà không biết chỗ nào bán đúng giá uy tín bạn nhỉ

Chào bạn,
Với thông tin bạn cung cấp thì slot 1 của bạn chưa có thanh nào, slot 2 có 1 thanh 4GB. Vậy thì bạn có thể nâng cấp thêm 1 thanh RAM nữa bằng cách lắp vào slot 1.
Dung lượng muốn nâng cấp là bao nhiêu mình nghĩ không quan trọng. Có thể là 2, 4, 8 hoặc có thể hơn nữa, tùy vào máy bạn hỗ trợ đến bao nhiêu. Chỉ cần bạn chọn đúng hãng SX và bus.
Dù sao thì mình vẫn lưu ý là nên mua con y chang như con bạn đang lắp để đỡ bị dump màn hình xanh chết chóc trong khi sử dụng nhé.
Về việc mua ở đâu thì mình cũng k tư vấn được :smiley: Bạn thử lên mấy trang websosanh tìm ram laptop. Sau đó xem giá tốt nhất (ram 4GB mình có search đc hôm qua là 450k) rồi hỏi mã RAM đúng với Part Number hiện lên ở CPU-Z nhé.

4 Likes

đúng với part number là sao ạ. phải đúng y chang hay sao hả bạn

với thông số ở trên bạn có thể tư vấn cho mình chọn loại ram như nào cho phù hợp với máy mình được không

HMT451S6AFR8A-PB
Tốt nhất là y chang. Không thì mua cùng loại Hynix cũng được.
Theo mình bạn cứ mua thêm cái 4GB nữa là ok

3 Likes

thank bạn nhé!!!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?