Có nên mua máy tính để học?

Em đang dự tính sẽ đầu tư mua máy tính để hx. Cũng chỉ mới là sinh viên năm nhất. K biết có nên hay k, và cần tư vấn về máy nên mua

Bạn đang học ngành gì ?

1 Like

Mạng máy tính và truyền thông dữ liệu

ngành nào cũng nên mua cái, nhiều cái trên lớp thầy cô k dạy… google mà tìm. Đầu tư đi bạn, k lỗ đâu

1 Like

theo như quan sát của mình thì
• trường hợp 1 : có chỗ ở ổn định. ở trọ, ở chung cư, ktx hay nhà người thân mà ở lâu dài thì tự build PC.
• trường hợp 2 : “code dạo”, địa bàn hoạt động không cố định, lúc thì code vỉa hè, lúc ở quán trà sữa, lúc thì code trong khách sạn, bla…bla… thì chọn laptop. ( đi học thì dùng máy truờng với thời gian thực hành ở trường cũng ít, chủ yếu là tự học )

tự build PC thì giá rẻ hợp lap so với cùng cấu hình. Màn hình to, dễ bảo trì. đặc biệt là “học tới đâu nâng cấp tới đó” không sợ phần cứng bị lỗi thời. VD: học tới môn thiết kế đồ hoạ => mua card VGA cắm vào, cần test nhiều máy áo => cắm thêm RAM vào ,…

laptop ưu điểm là cơ động. như Lap của mình nhiều phần dư thừa không dùng tới. VD : VGA rời chẳng bao giờ dùng đến, camera cũng chẳng cần, cảm biến vân tay lại càng dư thừa, laptop thường lắp sẵn HDD 1TB trong mình chỉ cần 128GB SSD. kể cả chi phí cho windows bản quyền cũng dư thừa khi mình dùng Ubuntu

nếu chọn laptop mình thấy con acer predator 21X phù hợp với sinh viên năm nhất nhé

2 Likes

Nếu bạn là rich kid, mua MacBook Pro. :sunglasses:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?