Có nên mua laptop cũ để code không?

Em có dàn máy ở nhà rồi nhưng muốn có thêm laptop để dễ di chuyển. Em đang nhắm con Dell XPS 13 L322X cũ có 8 triệu ssd 4gb ram nhưng đã ra từ 2013 rồi. Anh em cho e ý kiến xem có nên súc e nó để code và làm văn phòng không. Nếu mua mới thì nên chọn em nào tầm giá 10 triệu để về

Bạn phải cần xác định là code cái gì nữa. Vì máy cũ thì compile lâu, làm một hồi là bực bội thôi. Còn 10 triệu thì chắc là không đur mua máy mới đâu để code đâu, nên bạn hãy mua máy cũ nếu tài chính không cho phép

1 Like

Mình không ở vị trí của bác nên cũng chẳng dám khuyên có nên mua đồ 2nd hay không, chỉ muốn note là nếu quyết định mua thì phải xem nó còn trong tình trạng tốt: lỗ cắm sạc còn chắc và không bị lỏng (bị lỏng là dấu hiệu dây sạc bị rút ra cắm vào nhiều lần); benchmark, error test RAM stick và ổ cứng, check quạt, các cổng cắm; còn pin thì sạc full + xả pin xem máy trụ được bao lâu. Mà chú ý mấy chỗ bán ~không kèm~ cục sạc, bởi vì có khả năng máy bị trộm (trộm thường chỉ lấy máy không lấy sạc)

5 Likes

Em khuyên là anh nên xài ThinkPad Lenovo là vừa đủ đấy! VÌ nó gọn và phím gõ phê lắm anh ạ

2 Likes

Hơn mình rồi đấy
HP Elitebook 8440p 8 năm tuổi, không SSD, nâng RAM lên 8GB code Java thoải mái

Mua máy 2nd phải kiểm tra máy móc linh kiện thế nào (quạt, ram, card wi-fi, pin,…), cổng kết nối có cái nào hỏng không, có sạc không rồi mới quyết định mua, test OS xem bình thường chạy thế nào, có lỗi driver không, có fix được lỗi qua update driver không

2 Likes

Cấu hình thế dư code rồi, check kĩ máy là được, chọn cơ sở uy tín cho đỡ lăn tăn test :))

Mua máy cùi gắn sim remote cái máy ở nhà :smiley:

Vấn đề là code gì mới được?
Web thì thoải mái thôi, máy xài tốt là dc

Code bằng Microsoft Word IDE

2 Likes

2 gb ram chạy android studio vẫn tốt :)) chỉ cần biết cách tối ưu là được

Vậy chia sẻ cho mọi người cách “tối ưu” đi bạn :slight_smile:

2 Likes

Em làm web php thôi ạ. Thỉnh thoảng vọc vạch vài thứ khác. Nói chung post này e muốn hỏi kinh nghiệm dùng máy 2nd

Đối với máy ram 2gb thì đã dùng lâu rồi nó sẽ chậm nên phải format ổ C, cài lại win thì máy 2gb sẽ chạy rất tốt. Photo shop 2018 còn chạy mượt, android studio cũng mượt nhưng không chạy được máy ảo phải dùng máy thật :). Tại sao phải format ổ C vì máy ram 2gb tối ưu nó không hiệu quả vì nó cấu hình rất thấp và đã sử dụng được lâu dài nên có rất nhiều ứng dụng chạy ngầm , trojan hay gì đó làm nặng máy, việc tối ưu chỉ giảm được 1 tí thôi ( em dùng máy 2gb nhiều rồi nên lập trình unity, android, netbean, visual studio rất lag, tìm mọi cách để tối ưu rồi nhưng vẫn lag mọi người khuyên em nên xài máy mới hoặc năng cấp RAM nhưng từ khi em format ổ C cài lại win là máy chạy max photoshop và android studio max mượt).Lưu ý là đừng cài lại win khi chưa format ổ C nhé ,nếu k, cài lại win cũng sẽ chậm như ban đầu thôi, phải format sạch thì cài lại win mới mượt đc.
Còn máy ram 4gb trở lên thì chắc k cần format , nhiều cách tối ưu lắm nên hỏi chị google đi :slight_smile:

1 Like

Vậy bao lâu bạn format ổ C 1 lần, và mổi lần mất bao nhiêu thời gian?

phải format sạch thì cài lại win mới mượt đc.

Ủa mình tưởng khi cài windows là nó có phần chọn mục cài đặt, nó sẽ tự format mà nhỉ? : )
Với lại khi bạn dùng photoshop hay editor thì bạn không bật trình duyệt với các chương trình khác à?

1 Like

Ms word vừa tiện lại còn đa năng nữa anh nhỉ :slight_smile:

1 Like

Tốt nhất bạn nên tự format vì chế độ tự format khi cài win nó k fomat hết đâu

nó chỉ format một vài cái đủ chỗ cho windows mới thôi thôi …

cụ thể cài lại win nó sẽ tự động format những folder: windows ,user, program files ,… nếu bạn chọn cài lên ổ chứa windows

Low-level format luôn à?

1 Like

Máy Ram 2gb chỉ thế thôi còn k mún format thì mua máy mới đi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?