Có nên học Swift là ngôn ngữ lập trình đầu tiên?

Em đang tìm hiểu về lập trình, định hướng của em là lập trình IOS. Em có tham khảo về khóa học lập trình IOS với ngôn ngữ Swift ở trung tâm nhưng hiện tại kiến thức về lập trình của em còn yếu. Em mới học qua về lập trình C++ căn bản, chưa học đến lập trình hướng đối tượng thì có nên học luôn bằng ngôn ngữ Swift qua khóa học trên hay luyện kỹ với C++ trước rồi mới đăng ký đi học ở trung tâm ạ?

Tất cả là tuỳ ở bạn. Không có cái quy định nào quy định phải học nnlt A để học nnlt B cả

4 Likes

Học ngôn ngữ nào cũng được, quan trọng là hiểu được gì từ nó.

Tìm 1 ngôn ngữ hợp với bản thân nhất, yêu thích nhất và cày cuốc thôi.

3 Likes

Thật ra là tuỳ ở bạn, nhưng bạn đã định hướng của em là lập trình IOS rồi thì câu trả lời là nên và rất nên, và bạn cũng ko cần phải luyện kỹ với C++ mà nên học sang swift luôn, lập trình hướng đối tượng qua swift rồi học sau cũng được.

2 Likes

Em nghe nhiều người khuyên cứ học kỹ c++ đã rồi học sang ngôn ngữ nào cũng dễ dàng nên thành ra lại đắn đo. Chắc là sắp tới em sẽ đăng ký khóa học Swift luôn thay vì cứ theo lối mòn cũ.

1 Like

Nếu bạn đã có hướng đi thì nên theo hướng đó ngay từ đầu
Bản thân mình cũng chọn theo hướng Java backend ngay từ đầu nên học Java mà không cần học qua NNLT nào trước đó (mình chỉ học sơ Python để ôn lại kiến thức lập trình căn bản)

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?