Có nên học lập trình web và di động song song?

Chào mọi người,
Em là sinh viên năm nhất có hoài bão và đam mê lớn với lập trình. Mặc dù có nhiều hoài bão nhưng thực sự em đang rất mông lung và chưa biết nên định hướng rõ là theo chuyên ngành nào, lập trình di động hay lập trình web? hay là song song? Hiện tại em mới chỉ học đến C/C++ hướng cấu trúc, về mảng web e đã từng xây dựng được nhiều forum, website, blog cá nhân nhưng hầu hết là dùng source có sẵn, rồi cá nhân hóa nó cùng với đó là tìm hiểu các bài hướng dẫn, các thủ thuật để có thêm kĩ năng bảo mật, còn lập trình di động em cũng khá thích thú, thậm chí còn có những dự định về phần mềm, game sau khi học xong, em còn vẽ hẳn layout rồi nhưng chưa biết code :blush:… em rất muốn học 2 cái song song nếu có thể vì em thích cả 2 thứ, nhưng em không biết 2 chuyên ngành này có hỗ trợ được nhiều không? Em dự tính nếu có thì sẽ học tốt 1 chuyên ngành rồi sau đó mới học thêm chuyên ngành còn lại :smiley: Nhờ mọi người tư vấn để em có lựa chọn đúng ạ …

4 Likes

Thích cái nào học cái đó :smile: Học biết nhiều rất tốt, công nghệ mà phải chạy theo. Nhưng cốt lõi vẫn quan trọng nhất, học thật pro một ngôn ngữ, một hướng nào đó. Những cái khác tiếp cận sẽ dễ dàng hơn thôi

//Lưu ý: đây là cồm-mên chém gió, đừng tin :smile:

1 Like

Hóng. cũng đang học Android

2 mảng đều tiềm năng như nhau nhưng cá nhân mình thấy mảng web khá là bảo hòa rồi. có cả game nữa cơ à.
// 1 thanh niên lập trình di động nói :smiley:

học lập trình Web thì nó có cái mảng thiết kế giao diện… nếu đã lỡ đâm đầu vào hướng này thì sẽ có vụ Responsive trên Web để Web có thể hiện được trên mobile một cách thoải mái cho người dùng nhất… cứ thu nhỏ cửa sổ trình duyệt, nhìn trang DayNhauHoc là một ví dụ, sau đó bạn thử cách này sang FaceBook sẽ thấy sự khác biệt…

// một thanh niên đang ăn hành vì web responsive trên mobile chia sẻ :smile:

Nhưng cốt lõi 2 cái này không chung nhau mới khó ạ, e thấy bên web có javascript thì còn giống giống c/c++ chứ html/css/php các kiểu học như học từ đâu luôn @@

em có kỹ năng thiết kế đồ hoạ khá cơ bản, dùng tốt pts và ai, có làm nhận làm thuê logo branding nên e cảm thấy code khó làm quen hơn là design :’(

tùy mỗi người thôi… mình không giỏi tự design nhưng lại thích nhìn bản thiết kế của người khác và góp ý hơn :smile:

// mình còn đang đi học…

1 Like

Bạn có thể học cả 2. Bây giờ các bạn làm app di động thường hay tìm web developer để viết web service cho ứng dụng. Nếu biết cả 2 thì càng hay

1 Like

Nên có vài đường dự phòng bạn à, học cả 2 theo như anh @vhnam nói cũng ổn. Mình giờ học dev app sau chuyển qua game.

Bác ơi sang đây hộ em ^^

Phiền bác ạ !

1 Like

bạn học reacte app ấy chỉ cần học tốt javascrip là làm được mọi thứ web app android app ios app destop
sever web với node.js và chỉ cần một em là javascript thôi à nhưng không hiểu sao mình ghét javascript thế cơ chứ bạn à @thangngoc89 anh thấy em nói có đúng ko anh em thấy nhược điểm duy nhât của react app là nó bắt mình phải biuld app ios trên máy mac mà thôi à .ban có mail ko mình gửi cho cái giới thiệu về react

anh cho nhận xét về ý kiến của em nha anh

Cái build ios trên máy mac là do apple nó không phát triển dev tool của ios trên hệ điều hành khác mà. Đã thử làm react native app cho android. Cũng khá dễ, mượt mà nhưng mà nhiều khi cần viết chút ít về Java cũng như ObjC để tối ưu hoá và tuỳ chỉnh lại app

nhưng anh thấy nó có điểm yếu gì khi so sánh với ứng dụng được viết bằng thuần android

Mình không biết một chữ Java nên mình không thể trả lời được

@Le_Dinh_Huy anh có viết app bằng React Native rồi phải không?

Cũng khá dễ, mượt mà nhưng mà nhiều khi cần viết chút ít về Java cũng như ObjC để tối ưu hoá và tuỳ chỉnh lại app ko biết mà vẫn viết được hả anh

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?