Có nên học FUNiX hay không?

Em đang là học sinh lớp 10, hiện tại em đang định học FUNIX vì nghe nói có cấp bằng THPT, cũng như có thể có có cơ hội nhận được các doanh nghiệp cao. Em muốn tham khảo ý kiến có nên hay không ạ. Mong mọi người cho ý kiến. Em cảm ơn ạ.

1 Like

Nghe ai nói? Doanh nghiệp cao nào nói họ thích trường đó?

2 Likes

Xin lỗi, em không nói rõ. Ý em là cơ hội cao ạ.

Vậy kế hoạch của bạn là gì?
Bạn nói cụ thể xem

Thật ra em chỉ muốn tìm hiểu trước để sau này dễ lấy bằng cũng như xin việc. Nhưng Funix lại có thể cho em lấy bằng trước. Em em học Funix thì em sẽ tính đi theo lun Funix lun, kiếm một công ty ổn định trước, lấy kinh nghiệm rồi tính tiếp. Còn nếu không theo thì em sẽ tìm hiểu, tự học, ko có bằng, vào một trường đại học rồi học tiếp, vừa học vừa làm.

bạn muốn lấy bằng gì?

anyway, nếu bạn có điều kiện thì thích học gì cũng được

Kinh nghiệm của mình: trường/ cty/ tổ chức nào mà bạn biết qua “marketing truyền miệng” (người thân, thầy cô, bạn) mới nên vào học, còn trường/ công ty/ tổ chức nào bạn biết nó qua báo chí, truyền hình, phát thanh, quảng cáo thì trước hết phải kiếm được người marketing truyền miệng cái đã rồi tính tiếp. Những đơn vị marketing hay ho thường làm dở ẹc. Ngược lại, những đơn vị làm tốt, họ chẳng buồn marketing. Chú ý: từ marketing ở đây gần với nghĩa quảng cáo hơn là chiến dịch tổng thể 4P.

3 Likes

Mình từng học Funix nên có chút chia sẻ
Nếu bạn cần bằng cấp đại học mà ko cần đến trường học trực tiếp thì học funix
Nếu bạn muốn có kiến thức và định hướng trong ngành công nghệ thông tin thì không nên đk học funix
Vì chương trình dạy học của Funix thực sự tệ và không có định hướng, Các course trong funix được lấy từ nguồn youtube và dịch lại. Bạn sẽ phải tự bơi, tự quyết định xem nên làm gì tiếp. Thế nên sẽ rất dễ nản với những người mới bắt đầu. Sẽ có mentor giúp đỡ bạn khi bạn chủ động hỏi nhưng những mentor này cũng chỉ là mentor thời vụ, ko có tính ràng buộc
Mình nghĩ Funix chỉ phì hợp với những người đi làm lâu, có nhiều kinh nghiệm nhưng đang ko có bằng đại học và đang cần 1 cái bằng để có thể thăng chức hay ra nước ngoài làm việc. Funix không bao giờ phù hợp với những người bắt đầu tìm hiểu công nghệ thông tin

4 Likes

chính xác, chỗ nào quảng cáo rầm rộ toàn đồ lởm không mình bị lừa mấy lần. Chỗ xịn họ không thèm quảng cáo làm chi

3 Likes

Dạ em cảm ơn mọi người nhiều ạ

Mình năm nay cũng 30 tuổi trước mình học lập trình trường công lập top 1. Tại lên đại học mới có máy tính và nhiều lý do khác tâm lý rối bời. Nên mình học lập trình đuối và bỏ học. Giờ đây mình học xong c và đang học c++ ở fullhouse. Mình dự định sẽ học thêm cả java nữa. Rồi luyện trình lập trình web r xin đi làm. Mình có xem quảng cáo rất nhiều về funix. Nhưng nhiều ý kiến k hay quá khéo mình thôi

MÌnh cũng đang học funix đây, bạn nói ‘Các course trong funix được lấy từ nguồn youtube và dịch lại’ là sai nhé, họ lấy từ nguồn coursera nó chỉ cho xem video miễn phí, còn một phần bài tập nếu chúng ta trả phí tầm mấy chục đô tùy khóa, họ cho một file bài tập chúng ta làm sau đó nộp, pass hết thì được một cái bằng bên coursera họ cấp cho, funix họ sẽ dịch phần bài tập đó cho chúng ta làm, pass hết thì funix cấp bằng y trang ko khác gì so với coursera nhưng funix có các mentor hỗ trợ, mình cũng có trải nghiệm tồi tệ với một số mentor vì họ không có tâm, trả lời như ‘sit’, nhưng có thể hỏi người khác, và nếu không được, thì cứ gom gom lại những câu hỏi đó để hỏi trực tuyến một lần, mỗi người sẽ có mấy lần hỏi trực tuyến gì đó.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?