Có nên học Blockchain Developer trong 1-2 năm tới?

Chào cả nhà,

Mình 27 tuổi và mình bắt đầu tìm hiểu lập trình muộn hơn so với rất nhiều anh em ở đây, sau rất nhiều ngày loay hoay google tìm hiểu các thứ, mình vẫn còn rất nhiều thắc mắc hi vọng mọi người giải đáp (anh em trong ngành các tốt).

Mình tốt nghiệp chuyên ngành IT nhưng dòng đời đẩy đưa thế nào lại làm trong Hospitality, nên mình tự tin hiểu được cơ bản và sẽ đọc hiểu nhanh hơn chứ không phải bắt đầu từ con số 0.

1. Cơ hội nghề nghiệp của Blockchain Dev trong 1-2 năm tới là cao hay thấp ở VN?

2. Ngoài việc học Solidity, mình nên học ngôn ngữ hay kỹ năng nào kèm theo để đáp ứng công việc?
    (Vì theo mình search, tuyển dụng trải dài rất nhiều ngôn ngữ khác nhau như Golang, React, Python, Java… )

3. Có chứng chỉ nào phù hợp cho Blockchain Developer không?

4. Nên học Blockchain Dev thông qua đâu? (Vì mình đang đi làm tại Úc nên không thể ra trung tâm học được).

Chân thành cảm ơn cả nhà.

1 Like

1/ blockchain việt nam đã và đang phát triển rồi và rất nhiều job tuyển rầm rộ. phong độ này có thể duy trì đâu đó ít nhất 5 năm nữa. ở vn chủ yếu làm game NFT nên nếu tìm job các keyword về NFT sẽ giúp bạn dễ kiếm việc hơn
2/ theo mình hóng hớt từ bạn bè, hiện nay Solana (Rust) đang được thích hơn Solidity (C++ like) do tốc độ xử lý transaction tốt hơn (vài nghìn trans/sec vs vài chục trans/sec). Nên skip qua Solana luôn cho tiện

5 Likes

Cảm ơn câu trả lời của bạn nha.
Mình thắc mắc là game NFT thì mình nên theo hướng C# rồi Unity hay là kiểu front end xử lý hình hơn ạ?
Với mình nghe bảo ETH 2.0 sẽ là 1 bước đột phá mới nên mình mới chọn Solidity, với việc Gas Fee vẫn không giảm nhưng nếu tối ưu hóa Code thì có thể bớt được phần nào đó.

Bạn xác định theo Blockchain thì làm sâu phần đó, còn frontend và gameplay để người khác lo.

2 Likes

Vì mình thử search tuyển dụng Blockchain thôi thì không thấy, mà họ buộc mình phải giỏi thêm 1 mảng nào đó ví dụ như Unity cho game, Python cho backend rồi React… Nên mình cũng hơi hoang mang.

Nếu dự án bắt Dev làm hết từ A tới Z thì toàn kiểu mì ăn liền, bắt trend hoặc lùa gà. Cẩn thận làm cho đã mà không có tiền nha bạn.

Mà thực sự các dự án NFT tuổi đời rất ngắn. Theo mình đánh giá hiện tại giống như kiểu tạo ra sàn chứng khoán ảo vậy, bạn nên chuẩn bị tâm thế như vậy trước khi kí hợp đồng.

4 Likes

Làm Blockchain ở Việt Nam chủ yếu là viết SmartContract rồi đem đi úp bô, việc viết SmartContract không quá khó, nếu học nên học theo hướng liên quan đến giải pháp thay vì triển khai SC.
Điển hình có thể kể đến dự án El*m**n.

Cho mình hỏi có phải project lùa gà đi theo quy trình này phải không?

• Tìm framework support blockchain để code ra coin mới.
  • Thuê một network để deploy coin này. (Kiểu như code xong thì thuê dịch vụ cloud để deploy).
  • Thuê KOL để PR lùa gà.
  • Có gà dính bẫy chịu giao dịch thì coinmarketcap capture được giao dịch liền vẽ biểu đồ.
  • Cap màn hình biểu đồ đang xanh tiếp tục lùa gà?
    :thinking:

Mình nghĩ là như này

1. Tìm một chain để tạo ra token chứ không phải tạo ra coin, ví dụ ERC20 của Etherium hoặc Binance Smart Chain (BSC)
  2. Cái này không gọi là thuê network mà mình deploy contract thì cần chút phí để hội nhập với chain.
  3. Thuê KOL là 1 phần
  4. Cái này phải request lên CMC là được thì phải, rồi thuê audit tích xanh lên cho uy tín.
  5. Cái này phải cả 1 quá trình, bánh vẽ các kiểu chứ không chỉ xanh là lùa được
3 Likes

Bởi vì 1 công cty Blockchain nó cũng bao gồm nhiều bộ phận khác nhau đó bạn, có người làm Frontend có người làm Backend, có người viết SmartContract, rồi cty Blockchain ngta cũng tuyển người viết Content, KOL , những bạn nữ admin xinh đẹp để làm admin cho các group chat Telegram để lùa gà :)))))))))
Rồi mỗi cty mỗi khác nữa, có cty chuyên về mấy game dạng đa cấp lùa gà thì ngta sẽ tuyển dev chuyên về viết game, thì cần Unity cho game

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?