Có nên đặt tên biến tiếng Việt không dấu?

Continuing the discussion from Hướng đi nào cho ngành Tin Học:

Mình không comment nội dung bài viết này, chỉ thắc mắc 1 chỗ mà tác giả viết:

Tôi còn nhớ lần bị chê trách vì đặt tên biến tiếng Việt không dấu, đó là những kinh nghiệm vô cùng thấm thía

Theo mình hiểu thì kinh nghiệm của tác giả là nên đặt tên biến tiếng Anh. Không biết kinh nghiệm của các bạn khác thế nào? :smiley:

2 Likes

Mình cũng dùng tiếng anh :smile:

đặt tên biến bằng tiếng Anh đi bạn, vì tụi nước ngoài nó không biết tiếng Việt đâu

1 Like

Đặt tên biến bằng tiếng Anh để lỡ có đem đi hỏi thế giới thì người ta còn hiểu mà trả lời cho.

1 Like

Cộng đồng hỗ trợ dùng phần nhiều bằng tiếng Anh (cả Việt Nam và Thế Giới), mình cũng nên dùng tiếng Anh để được cộng đồng hỗ trợ :smile:

1 Like

Mình có đọc qua convenntion của một số ngôn ngữ… nó bắt buộc sử dụng tiếng Anh… theo chuẩn đi có gì mọi người có gì để giúp đỡ… Em sợ mấy cái mã nguồn viết tiếng Việt lắm… có lần đọc qua mã nguồn của Viet Framework là em hổng biết xài luôn…

http://vietframework.com/

3 Likes

Theo PEP8 có nói hãy viết comment bằng tiếng Anh:

Python coders from non-English speaking countries: please write your comments in English, unless you are 120% sure that the code will never be read by people who don’t speak your language.

Dưới phần Naming Convention không nói gì đến ngôn ngữ. Chắc là bắt buộc tiếng Anh luôn, vì comment đã tiếng Anh rồi mà :smiley:

2 Likes

Lần trước mình có đọc 1 bài trên vinacode về tác giả hệ điều hành linux về vụ tiếng anh này :smiley: bạn tìm thử đọc qua nhé, bài này khá ý nghĩa trong việc sử dụng tiếng anh trong lập trình đấy, nhưng mà bọn nhật với trung nó comment ghét lắm T_T

1 Like

mình đặt tiếng Anh, luôn luôn, vì thứ nhất là vừa học tiếng anh luôn thể, thứ 2 là được hỗ trợ tốt từ cộng đồng, có gì thì post lên stackoverflow người ta còn hiểu, cuối cùng là mình thấy tiếng việt trong code nhìn nó cứ bựa bựa :smiley:
Bạn nào có nhớ hồi trước có người mod pascal thành tiếng việt, dịch mấy keyword như while; for thành tiếng việt luôn, nhìn không thể chuối hơn (không có ý chê bai tiếng việt mình, nhưng code thì phải tiếng anh thôi, giống như ngôn ngữ chung của thế giới lập trình)

Cảm ơn Long vì bài trích dẫn :smiley:
Đây quả thực là 1 kinh nghiệm vui của mình lúc đi thực tập.
Quy tắc đặt tên biến nói lên sự chuyên nghiệp của 1 lập trình viên nên không được sơ sài đâu các bạn nhé.

1 Like

mình cũng hay đặt biến là tên tiếng việt,cũng băn khoăn nhỉ >

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?