Có nên bỏ học đại học ở năm cuối?

Em cảm ơn mọi người, thực ra thì đấy chỉ là một ý nghĩ nhất thời, em chỉ muốn đặt ra câu hỏi là tại sao mình lại đi còn đường này chứ không phải con đường khác, tại sao lại phải làm như thế này chứ không làm ngược lại.

tưởng cao đẳng bth hay gì thì bỏ cũng k sao nhưng ĐH bảo kê hơn nhiều…vừa học đh vừa ra trung tâm có mất mác gì đâu mà đòi nghỉ (tui cũng muốn học đh mà có dc đâu (do học ngu)) => hãy học tiếp đi !!!

1 Like

1000 thằng điên thì chỉ có 1 thằng thiên tài còn 999 thằng phải vào trại, chú có chắc chú k thuộc nhóm 999 thằng không anh thật

cứ bình thản từ tốn không việc gì phải vội vàng sốc nổi em ạ.

đúng là ở góc độ công việc thì cái bằng nó không quan trọng thật. Nhưng ở góc độ tương lai lâu dài, muốn có base đẹp, thủ tục giấy tờ đàng hoàng thông suốt, hợp đồng lao động rõ ràng, thì chú không thể không chìa bằng ra cho công ty xem được.

2 Likes

Tại sao không vừa kiếm chỗ thực tập làm thêm vừa học có bằng ?? . tại sao phải bỏ đh ngang để đl khi có lựa chọn cả hai …

4 Likes

em chỉ điên thôi chứ em đâu có bị tâm thần, à mà thực ra em cũng chưa đi khám.

bác học đến năm 3 rồi, đi gần hết quãng đường rồi thì đi cho hết luôn đi, vừa học ở trường, vừa học ở trung tâm cũng được mà, hay là vừa học ở trường vừa đi thực tập cũng là một ý kiến hợp lí !

3 Likes

Bỏ học đi bạn. Ý tưởng rất là hay. Bill Gates đâu cần bằng mà vẫn thành công. Bạn cũng thế. Nhưng Bill Gates thì không cần đi học ở trung tâm.

Mình thì rất khuyến khích bạn bỏ học. Trường lớp toàn lũ ngu cả, bạn mới là kẻ thông minh nên không cần đi học.

Mà cho mình hỏi tí? Tại sao bạn lại đòi bỏ học DH đi học trung tâm? Thế bạn nghĩ mấy cái trung tâm vớ vẩn tốt hơn trường DH dạy bài bản à? Nếu bạn thật sự học tốt thì tự học ở trên mạng là đủ, cần gì đến trung tâm? Mà học trung tấm cũng tốn cả chục triệu, tiền đâu ra mà học? Hay lại ăn bám gia đình?

Tóm lại, bằng vào cái trình độ: bỏ học đi học trung tâm thì mình cũng hiểu lý do tại sao bạn muốn bỏ học DH rồi. DỐT quá học KHÔNG NỔI nên nghĩ học TRUNG TÂM dễ hơn.

2 Likes

Trong một tương lai xa khi các cơ quan, tổ chức không đòi hỏi bằng đại học nữa, chắc con cháu của bạn có thể bỏ đại học cũng được.

2 Likes

Đã học dc 2 năm rồi thì tiếp tục học đi. Đại học 2 năm đầu chỉ học kiến thức chung cho các ngành. Chưa học gì nhiều kiến thức chuyên ngành. E nên kiếm công ty vào thực tập làm part time vừa học trên trường. Ra trường e có 2 năm kinh nghiệm trong tay dễ nhảy việc. Ở hà nội nó toàn kiểu như thế. Còn nhà có điều ưa bay nhảy thì cứ làm tới đi e

2 Likes

Nếu bạn đã quyết như vậy thì có khuyên gì cũng khó lắm. Thôi thì bạn cứ xin bảo lưu ở trường lại đi. Rồi ra trung tâm học rồi đi làm. Chỉ có thời gian mới trả lời được :slight_smile:

1 Like

Đọc xong giải trí vãi.Mình thì cắm đầu cắm cổ ôn thi lại để đỡ phải học trung tâm.Thanh niên này thì ngc lại bỏ ĐH để ra trung tâm học =))))

1 Like

Bỏ học Đại Học đi bạn , để sau này tha hồ mà hối hận. Rất nhiều các cty lớn ( Ko phải tất cả ) coi tấm bằng Đại Học là yêu cầu bắt buộc khi tuyển nhân viên , vì cái quan trọng khi bạn học ở ĐH nhiều khi ko phải là kiến thức chuyên môn hay kĩ thuật đâu , mà cái mà cty họ cần chính là kĩ năng làm việc nhóm , kĩ năng mềm và kiến thức cơ bản mà ĐH mang lại cho bạn. Chính vì thế , bằng Đại Học ko phải là tất cả , nhưng ko có nó bạn sẽ rất bất lợi.

Đến anh Mark , giàu như vậy , giỏi như vậy mà còn phải quay lại học nốt tấm bằng Harvard sau khi đã lập nghiệp xong. Đến Bill Gate còn từng phát biểu ông chắc chắn sẽ quay lại hoàn thành tấm bằng ĐH nếu như ông vẫn còn trẻ (giống như Mark ). Câu nói đùa “Bỏ học đại học đi làm tỉ phú” giờ ko còn hiệu lực nữa đâu!

Đã lỡ tốn 3 năm mài đũng quần rồi thì thêm 1 năm nữa cũng chẳng chết ai đâu bạn.

4 Likes

e nghĩ đi làm lúc đó va chạm với đời, tiếp xúc môi trường làm việc mới rèn luyện được tốt kỹ năng mềm, teamwork,… chứ a. nhiều đứa e thấy học đại học, tư tưởng vẫn như học trung học, sáng đi học, chiều về KTX học bài, rồi ngày nào cũng như vậy, không tham gia hoạt động gì hết, với lại giảng viên dạy cũng ít tương tác với học sinh, vào lớp ngồi im học rồi lại đi về. vậy sao rèn luyện đc kỹ năng mềm ạ

2 Likes

Nhiều người đi học cũng không rèn luyện được kỹ năng mềm nhưng ở nơi đấy người ta được đào tạo và tạo điều kiện để làm điều đó. Hơn nữa kiến thức tại đó được đào tạo một các bài bản phạm vi rộng để đáp ứng việc thay đổi lĩnh vực làm việc.

Công ty là nơi bạn phải làm việc để ra sản phẩm, không phải nơi đào tạo kỹ năng. Công ty tuyển và đào tạo nhân lực nó rất tốn kém và quan trọng, nên chẳng ngu gì nó tuyển một người chưa từng được đào tạo bài bản. Giống như mua hàng, thà mua món hàng có tem bảo hành mặc dù chất lượng chưa biết còn hơn mua hàng không tem nhãn trong khi giá ngang nhau. Trừ khi món hàng không tem quá nổi trội về nhiều mặt.

5 Likes

Mình cũng bỏ đầu năm 4. Giờ đang lang thang :)))

1 Like

học song song cả 2 đi a. e năm nhất UIT đang học song song aptech với cả tiếng Anh này :v , còn a muốn đi làm sớm để có exp mak a có tiếng anh thì có thể làm freelance hoặc interns :kissing_smiling_eyes:

Nếu bạn hiểu học đại học 4 năm là quá trình tự rèn luyện và có sự chuẩn bj đầy đủ về kỹ năng thì bạn có thể nghỉ bất cứ lúc nào, bằng đại học là một tấm vé bắt buộc nếu bạn muốn đi lên học cao hơn, hoặc đi theo con đường làm chính trị.
Với hầu hết các nhà tuyển dụng mình gặp, đều không yêu cầu bằng đại học, teamwork là yêu cầu số 1, kỹ năng là thứ yêu cầu thứ 2.
Tóm lại để làm việc và làm kinh tế thì chỉ cần từ đại học trở xuống là đủ, còn làm bên chính trị thì phải từ bằng đại học trở lên. Bằng đại học là vé thông hành, làm chính trị là bắt buộc còn kinh tế thì không.
Không công ty tư nhân nào cần tới tiến sĩ hay giáo sư cả.

1 Like

Uhm, điên zồ cũng có cái hay!
Nhưng việc bạn định làm mình cho là đơn thuần chỉ là, chỉ là ngu ngốc!

Em nghĩ lĩnh R&D cần tiến sĩ khá là nhiều ấy, đặc biệt lĩnh vực ML, AI đang nổi. =)))

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?