Chuyện buồn cái ổ cứng HDD

Chừa 500mb để làm gì bạn nhỉ.

1 Like

Nếu không chừa 500MB thì sẽ không chẵn GB cho các ổ còn lại :slight_smile:

2 Likes

:3 vào manage thì nó lẻ thật. Nhưng vào this pc vẫn chẵn theo kiểu nguyên số mà. 114gb chẳng hạn. Mà k chắn ngoài nhìn ngứa mắt thì có làm sao k nhỉ

2 Likes

400.1 GB, 15.1 GB, 10.1 GB, 40.1 GB. Mỗi ổ mất 100MB cho system reserved partition
Mình thích nhìn nó chẵn, thế thôi :joy: Dễ đếm. Nhỡ có phân vùng nào đó hỏng một vài MB thì vẫn có chỗ khác đắp vào cho đẹp số.

3 Likes

Chia buồn cùng bác :sweat_smile:. Chắc mình may mắn hơn chút, con Seagate 500GB của lap mình chạy 4 năm ròng vẫn chưa hề hấn gì, dù Seagate có tiếng ổ cứng bị bad rate khá cao (nguồn). Nhưng từ 1 năm trước trở lại đây, chạy disk utility thì bị báo vàng:

Đến giờ chưa thấy gì, chạy error test, surface test các kiểu vẫn pass 100%. Nhưng cũng hơi lo, cũng may là data đem lên hết cloud, GG Drive để trữ backup projects, Dropbox để lưu ảnh. Thôi ráng xong project kiếm tiền mua máy mới :joy:.

Nói chung thì brand hay fail rate cũng không nói lên được gì nhiều, ví dụ họ bảo tỷ lệ fail trong 15,000 ổ cứng của WD là 0.23% nhưng xui sao mình mua phải 1 ổ trong số 0.23% đó thì mình vẫn dính và vẫn chửi WD làm ổ cứng ngu :joy:

4 Likes

Nghe đồn ổ WD hay ngáo ngơ

2 Likes

Chả biết nữa, mình chưa xài WD nhiều, nhưng đọc review trên mạng thì hầu hết thấy họ khen WD bền, tốt, Seagate kém, dễ hư, trong khi trường hợp của mình thì ngược lại :joy: Con máy bàn ba mua cho từ 2008 (gần 10 năm), Pentium 4 2.6, 512MB DDR2, cũng ổ Seagate 80GB, tới giờ vẫn chưa hề hấn gì :joy:

Như mình nói, nhãn hiệu ổ cứng cũng không nói lên được gì nhiều, mua phải ổ bị hỏng thì dù là brand khủng cũng chửi :joy:

4 Likes

Như 1 ông anh của mình có câu nói thế này:

“Mua đồ điện tử là may rủi.”

2 Likes

Giờ nó còn không lên nguồn ấy :v chắc chết main rồi :v

2 Likes

1 vé ve chai :smile:

1 Like

Ồ he.

Mình còn thừa nguyên bộ 8GB ram, i5, main RockXXX sock1155 gì gì ấy.
Monitor thì 17inch và 20inch cũng thừa 2 em. Nếu bạn qua kịp lúc mình chưa đem đi thanh lí thì tặng bạn :grin:

À phí ship mình không tặng đâu nhé :))

3 Likes

mấy bác cho e hỏi muốn dki gg drive 1TB là bắt buộc phải có visa or mastercard ạ ? còn hình thức nào dễ hơn ko

1 Like

Thanh toán quốc tế qua ngân hàng, còn rắc rối hơn làm thẻ Visa loại debit.

1 Like

vậy visa vẫn dễ hơn ạ , tại vì e chưa làm bao h tks bác

Dùng Google Photo lưu ảnh 16MB và video 1080p trở xuống thì unlimited. Còn tài liệu lưu trên Google Driver free cũng được 15GB nữa, 3 cái tài khoản cũng được 45GB, rồi DropBox và One Driver nữa, … vậy chắc là ổn với những người ít tiền :slight_smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?