[Chú ý] Văn hóa trả lời câu hỏi trên DNH

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

Vậy thì đừng trả lời

2 Likes

Mình cũng từng như vậy, việc dẫn link mà không giải thích sẽ rất khó cho người hỏi giải quyết vấn đề một cách nhanh chóng, cũng như hiểu hoàn toàn vấn đề mà họ đang thắc mắc, cần giải quyết.

Mình từng như vậy và cảm giác sau khi bấm vào link với 1 rừng tiếng anh hiện ra, mình chỉ muốn gào lên:

WT*! Mình phải làm gì tiếp theo đây???

Và mọi người biết đấy, mình lại tốn khối thời gian cho việc hiểu xem cái trang web được viết bằng thứ ngôn ngữ lạ hoắc kia đang nói cái gì, trước khi tìm ra cách giải quyết cho chính câu hỏi của mình.

2 Likes

mình nghĩ là ai post mỗi cái link thì ignore đi

Hoặc flag :slight_smile:

Flag nhiều lần họ hiểu thôi.

Mình đề xuất giải pháp là lên có thuật toán cấm việc post mỗi link không. Sau link sẽ tính toán đủ độ dài kí tự như những post thông thường

Có flag mà sao không dùng, admin duyệt thấy báo đúng thì cho ra đảo vài tuần là biết mặt ngay. 1, 2 lần thì cảnh cáo để biết rule.

Bác biết cái bạn trong picture ở đầu post nhận hàng tá flags rồi không ?
Thế mà vẫn trâu đấy

Uhm, chắc diễn đàn chưa được mạnh tay.

Mình thì lại thấy vấn đề này lại bình thường. Nếu người post problem không hiều, có thể quote lại người post link để hỏi. Có nhiều lúc, mình được người khác hỏi 1 vấn đề. Nếu trả lời mà đánh từng dòng thì thật sự là rất nhiều và không biết sắp xếp ý như thế nào lại dễ hiểu. Trong khi đó, trên google, đặc biệt là youtube, nhiều lúc lại có người giảng rất hay về vụ đó, nên mình cứ copy link và post trong câu hỏi đó. Đến khi đọc bài này mình mới thật sự nghĩ đến vấn đề này, còn trước đây mình chưa bao giờ nghĩ.
Có một số bạn nói là post 1 link thì ai cũng có thể post được, hay là google 1 cái cũng có thể ra được. Vấn đề ở đây là nhiều lúc người đó chưa đủ trình độ để biết được link nào là link thật sự có information mà bạn đó cần. Giống như mình, mình học về C++, gần đây mình muốn viết 1 chương trình tự nhận dạng mặt chữ, nói thiệt, google ra thì nhiều lắm, nhưng làm theo thì rất là khó, bi. bug tùm lum, kẹt chổ này, kẹt chỗ kia. PM thằng bạn lập trình viên, nó cũng liệng cho mình 1 cai’ web, mình cũng phải đọc, nhưng mình biết cái nó liệng cho mình là cái mình cần.

1 Like

Nói chung là không có gì hết, ae để ý hơn thôi, tại nhiều khi làm vậy thì người hỏi bối rối hơn, người giúp thì cũng có ý tốt là muốn giúp, nhưng mà cũng nên nói sơ qua hoặc giải thích 1 chút còn cái link là chi tiết.

Đắng lòng nhất là gặp câu “Google không tính phí” :sob:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?