Chromsearch.club có phải là virus?

Mấy hôm trước mình có cài mấy cái tool để active win7 nhưng vẫn chưa active win được, hôm nay định lên mạng search để làm thì thấy công cụ tìm kiếm bị thay đổi (chuyển thành chromsearch.club) lâu lâu search thì có 1 tab quảng cáo mở ra, rất phiền.

Mình sẽ mô tả kĩ: ví dụ mình gõ vào thanh địa chỉ là C++ nhấn Enter thì trên thanh địa chỉ hển thị lện tên miền là chromsearch.club nhưng sau khi tìm kiếm xong thì lại hiện là google.com !?

Mình đã vào cài đặt để cài lại trình duyệt tìm kiếm là Google Chrom mặc định nhưng không được, lên mạng tìm thử thì có rất ít thông tin về vụ này.
Bạn nào biết chỉ mình với !

Đích thị là dính malware. Máy mình cũng từng dính vào 1 cái tương tự như thế này.

Bạn có biết cách khắc phục không ? Chỉ mình với

BKAV HOME PLUS down về và diệt nhé

1 Like
  1. Chắc chắn là malware, vote format ổ và cài lại win luôn.
  2. Active win7? Mình biết thì biết, nó cũng nằm trong kết quả tìm kiếm đầu tiên của Google, nên mình cũng chẳng hiểu bạn kiếm “mấy” tool active ở đâu ra nữa :))
1 Like

Mình sử dụng Avast Free Antivirus và nó báo là You’re protected !

BKAV phần mềm diệt virus hàng đầu thế giới mà lại so sánh với AVAST à :wink:

2 Likes

Bạn mở danh sách các program bạn đã cài (trong Control Panel) mình xem với nào. Nhớ sort theo tiêu chí mới nhất xếp trên nhé.

Dính mấy cái kiểu này mình hay dùng cái này :smile:

1 Like

Gỡ cái SystemProcess và down phần mềm mà @thanhmssl10 đưa về scan xem. Nếu vẫn còn thì để mình teamview giúp cho.

2 Likes

Cảm ơn bạn, để mình làm thử

Mình đã gỡ ra được rồi. Note lại cho bạn nào sau này lỡ dính phải (https://malwaretips.com/blogs/remove-chrome-search-club/)

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?