Chợt nhận ra mình bị dính bẫy "rat race"!

Mấy tháng vừa qua mình nhìn lại bản thân chợt cảm thấy “hết hồn”

1. Mình không còn chơi game gì cả. Làm bận quá chơi gì được, cũng không tính sẽ chơi game mới.
  2. Không có một hobby nào thực sự (làm bận quá làm gì có hobby nào)
  3. Không có lên Daynhauhoc thường xuyên (bây giờ đã lên lại :slight_smile: )
  4. Không dành nhiều thời gian cho gia đình vợ con (giờ vẫn thế :stuck_out_tongue:)
  5. Có thời gian stress nặng, sắp trầm cảm tới nơi. Bây giờ thì đỡ hơn nhiều

Mình nghĩ một phần là mình quá mải mê kiếm tiền, một phần là vì muốn cái gì cũng hoàn hảo.

Nhờ chatGPT viết giúp “rat race” là gì

“Rat Race” là một cụm từ tiếng Anh mô tả cuộc sống hàng ngày đầy cạnh tranh, căng thẳng và lặp đi lặp lại như một chu kỳ không có hồi kết. Hình ảnh này xuất phát từ việc so sánh cuộc sống hiện đại với những con chuột đang chạy trong một cái bánh xe nhỏ mà không bao giờ đạt được mục tiêu. Từ này thường được dùng để chỉ cuộc đua không ngừng nghỉ để kiếm tiền, địa vị xã hội, nhưng thường không đem lại hạnh phúc thật sự. Nói cách khác, “Rat Race” thể hiện cuộc sống làm việc vô tận mà không có thời gian cho sự thư giãn hoặc các hoạt động yêu thích khác.

Lâu ngày tạo cái topic topic nhảm nhảm mọi người vào chém gió chia sẻ khoảnh khắc mình dính hoặc sắp dính “rat race” nhé :smiley: có ai bị giống mình không?

14 Likes

Bài này làm /me nhớ lại clip từng xem lúc trước:

7 Likes

mình có thể ước lượng 1 điểm dừng được ko anh nhỉ =)) , kiểu kiếm đc bao nhiêu tiền, công danh đến điểm nào đó, thì nghỉ ngơi 1 thời gian ko, chứ em thấy ngành IT này cứ như cuộc đua với thời gian , lúc nào cũng muốn mọi thứ nhanh nhất có thể

1 Like

Mỗi người có đích đến riêng. Hoặc có những người nhiều khi cuộc đời có ti tỉ cái đích. Quan điểm em là như thế. Than thở mình sao không có điểm dừng thì nên quay lại hỏi mình thật sự muốn gì :smiley:

3 Likes

Vừa rồi mình có ông bạn đã thoát khỏi vòng “rat race” về bên kia thế giới bằng một cơn đột quỵ. Một ông khác đuối nước. Hai ông đều thoát khỏi ở lúc vui vẻ, yêu đời nhất.

3 Likes

Phải có lúc áp lực, khủng hoảng mới thấy lúc bình thường tươi đẹp nhường nào.

5 Likes

Ngày xưa mình cũng xem cái này rồi nhưng lúc đó chỉ thấy buồn cười thôi.

Bây giờ thì lại thấy hợp lý và giống mình quá :cry:

1 Like

ỏ tưởng lít đơ dnh sẽ là tượng đài cao siêu chớ cũng như mềnh dòi

mình thấy dù làm gì nhưng nếu bỏ thời gian cùng gia đình, mỗi ngày 1 chút thôi cũng sẽ thấy bản thân dc hồi sức hơn, không cảm thấy bản thân đang sống như cái máy nữa :grinning:

2 Likes

Tôi còn dính cả bẫy thu nhập trung bình.
Chắc giờ chỉ có nước reset.
🥹🥹

@Dark.Hades ai cũng là người mà :wink: ý là … chuột
@Duong_Act lão Hạc đi rồi thì vàng để đi đâu :smiley:

1 Like

Chắc là phải bán cậu Vàng thôi ông giáo ạ :frowning:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?