Chọn trường học và chọn mua máy tính

1. Em năm nay học lớp 12 học lực khá muốn thi CNTT nhưng thấy điểm cao với không biết chọn trường nào định rẽ sang Hệ Thống Thông Tin Quản Lý. Em nên chọn trường nào đối với CNTT và trường nào đối với HTTTQL ạ?

2. Nếu đỗ đại học em nên mua máy tính bàn hay laptop ạ? (tầm 13-15tr)
    Hiện tại ở nhà đang có con laptop cùi (Dell Inspiron 15 3542 i3-4005U HDD:500GB RAM:4GB) liệu có đủ cho đem đi học k ạ?

Mua ngay cho mình 1 con pc, Chip core i5 vga nvidia GTX 1050.
Code vặt thì con lap cùi được rồi.

1 Like

cảm ơn ý kiến của Red_Sand nhưng mình k chơi game nên chắc k cần đến 1050

Khuyến nghị bác chọn mua laptop với it nhất 8 GB RAM vì hiện tại 4 GB không đủ nữa.

Nên mua SSD vì sẽ tăng tốc máy tính rất nhiều. Đây là điểu mà ít người mua laptop quan tâm, toàn RAM với chip với GPU, éo hiểu vì sao…

1 Like
  1. Tại sao lại là hệ thống thông tin quản lý nhỉ.
  2. Laptop của bạn lắp thêm 4gb ram với thay ổ SSD gần như lập trình mọi thứ, mượt mà, thoải mái.
1 Like

4GB chạy máy ảo lag lắm :smiley:

2 Likes

Lắp thêm 4 gb nữa là 8 gb, SSD nữa, máy ảo Android chạy mượt, dùng Linux chạy Android còn mượt nữa.
Không có nhu cầu gì đặc biệt thì lập trình như thế là quá OK r.

pc mạnh không nhất thiết phải chơi game, làm gì cũng đã lắm, C’mon.

2 Likes

vì e thấy học hệ thống thông tin quản lý cũng liên quan đến công nghệ và điểm thấp hơn :slight_smile:

còn 5-6 tháng nữa mà sợ điểm cao gì hả em?, bây giờ em học lực khá nếu tập trung ôn từ bây giờ thì vẫn dư sức đậu trường top về công nghệ thông tin nhé. Dẫn chứng là anh đây, anh sinh 1999, trước kia anh cũng học trung bình khá thôi, toán cỡ trung bình, hóa thì mất gốc, anh ham chơi nên 2 tháng trước khi thi mới tập trung ôn ngày ôn đêm, cuối cùng cũng đậu được trường công nghệ thông tin ở sài gòn nhé. Cho nên bây giờ nên tập trung ôn thi, mua máy tính thì để sau này đậu rồi chọn mua có trễ đâu mà lo.

em sẽ cố gắng. năm anh thi hình như lấy điểm cao đúng k nhỉ?

. chị cũng học lực khá mà cũng đủ điểm đậu cntt trường KHTT đấy. kaka mà chị học hệ thống ttql . mà lỡ e ko đậu cntt mà đậu htttql thì chị chia sẻ 1 chút cho e: nếu có học htttql ở trường KTế đà nẵng thì chọn chuyên ngành tin học quản lý ấy(60% là cntt)(chuyên ngành thì khi đậu vô đh rồi ms chọn. học trong lớp ni thì xác định 1 bên là mấy thánh cực giỏi về máy tính(tham vọng deverloper, designer), một bên là mấy đứa chay lười èo èo may mắn đậu đh.Mà chót lại thì cố gắng học để đậu cntt nhé để đỡ học râu ria 40% kinh tế.

2 Likes

em sẽ cố gắng. cảm ơn sự giúp đỡ của các anh chị

Nếu xác định học lập trình thì mua thêm ssd + 4 GB RAM nữa là được rồi

máy cùi có mỗi một khe ram nên phải mua thanh 8GB bỏ thanh 4GB tiếc

Thường mấy con lap có 2 slot ram mà nhỉ

máy này đời 2013 -2014, lại còn máy giá rẻ nên có 1 slot thôi :frowning:

Vậy xác định mua thanh 8 GB rồi, hoặc build con PC mới =))

1 Like

Dev với Designer thì ai mà chả làm được, cái gì mà “tham vọng deverloper, designer” hả cô bé???

(Riêng Designer thì chắc phải có tí khiếu, chứ éo coá tí óc thẩm mĩ như mình thì chịu)

Nói như chú Cốt Dạo: Dev chỉ cần biết “+ - * /”, quan trọng là “+ - * /” cái gì mà thoai:D

1. Chọn Đại học Duy Tân Đà Nẵng em nhé. Đó là lựa chọn sáng suốt của em đấy!
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?