Chọn Intel hay AMD để phục vụ coding?

Như title cả nhà ạ. Chả là mình đang có dự định build case để làm việc tại nhà, phục vụ nhu cầu code và cả giải trí nữa, nhưng code vẫn là chính. Mình đầu tư lâu dùng lâu dài.
Hiện tại AMD comeback mạnh mẽ quá, hiệu năng cao mà giá lại tốt, mà tính mình thì cứ cái j mới, tốt, rẻ là mình ủng hộ, và đặc biệt là ghét các thể loại làm giá, độn giá như hàng intel… Cho nên tóm lại là mình dành ưu ái cho đội AMD hơn, ít nhất là thời điểm này.
Đi vào chi tiết, hiện có 2 ứng viên mình cân nhắc là core i5-6600 và Ryzen 5 1500x
So về các thông số, benchmark các kiểu thì con ryzen ăn đứt rồi, giá cũng tốt, giá mainboard cũng ok hơn.
Nhưng có phần này mình khá băn khoăn

Trái là i5, phải là ryzen 5. Mình chưa nắm rõ mấy cái này có quan trọng không, đối với việc lập trình thì ảnh hưởng gì không mà sao con ryzen thọt hơn nhiều thế.
Vậy cả nhà có ai biết thì chia sẻ, tư vấn giúp mình nhé. Nếu không quan trọng thì mình đâm AMD luôn. Cám ơn mọi người đã đọc bài

AMD nhen :slight_smile:

Code thì cái gì mà chả được. Dual core đời Mãn Thanh còn code ầm ầm.

4 Likes

Bác có thông tin j về cái chỗ mình băn khoăn ko.
Ví dụ chạy máy ảo bla…bla

SSE2 hỗ trợ các lệnh tính toán vector, mảng 1 chiều. SSE2
MMX hỗ trợ các lệnh tính toán ma trận. MMX

Mình mới xem 2 thông số đầu, bạn search trên Google có hết đó.
Với SSE2 và MMX mình thấy hỗ trợ tốt trong các bài toán đại số nhiều chiều, như đồ hoạ máy tính, mạng neuron nhân tạo. Nếu sau này theo bên thiết kế đồ hoạ hay phân tích dữ liệu cần SSE2 và MMX để tăng tốc hiệu năng.

Chém tới đây thôi :joy:

1 Like

Vụ giả lập máy ảo thích hợp nếu bạn làm system ad, dùng máy ảo giả lập hệ thống nền tảng của bạn, test trước khi triển khai trên thiết bị thật.

Cái này mình cũng chém, mong là chính xác. :hugging:

3 Likes

Cám ơn bạn. Đây đúng là cái mình cần cân nhắc thật:joy:

nếu bạn xài AMD thì mua main bên Việt Nam hơi cay cay ah!

Nếu là coding thông thường + game thì con nào cũng được. Rẻ thì hốt AMD thôi

2 Likes

Chip mà cứ cài đc windows là lập trình đc bạn ơi , muốn dùng linux thì win10 có linux bash shell rồi

Theo mình thì có điều kiện thì làm con core i5 đi.

• Lúc chơi game mà có mở nhạc hay là làm gì đó hoặc đơn giản là quay màn hình thì dùng i5 nó sẽ chơi mượt hơn tránh tình trạng lag và giật
  • Dùng coding thì với một số phần mềm như VS cũng ổn định hơn
  • Mà khi code thì một số trường hợp thì vẫn cần đến thiết kế hình ảnh, icon, giao diện.v.v. -> Nên việc dùng con i5 là thích hợp hơn để nó hỗ trợ về đồ họa
  • Mặt khác bạn mà thích mở nhiều phần mềm thì máy vẫn ok
  • Đặc biệt là khi giả lập máy ảo thì vấn đề này cũng rất quan trọng khi mà mình dùng core i7 nhưng mà nhiều lúc nó vẫn lag ( nhưng tóm lại là hay xài máy ảo thì nên chọn )
    => Nếu có điều kiện thì con i5
    => Còn không coding bình thường thì Ryzen cũng đc
  • Việc Ryzen thọt hơn i5 là điều bình thường vì tiền nào của đấy mà :yum:
1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?